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SHERIA YA MBEGU, 
(SURA YA 308) 

________ 
KANUNI 
________ 

(Zilizotungwa chini ya kifungu cha 26(4)) 
 

KANUNI ZA MBEGU (UDHIBITI WA UBORA WA MBEGU ULIOBAINISHWA NA 
MKULIMA), 2020 

 
SEHEMU YA I 

VIFUNGU VYA AWALI 
  
Nukuu  1. Kanuni hizi zinaweza kunukuliwa kama kanuni za mbegu (Udhibiti 

wa Ubora wa Mbegu Uliobainishwa na Mkulima), 2020. 
  
Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumika kwa wazalishaji wa mbegu zilizobainishwa 

ubora na mkulima. 
  
Tafsiri  3.  Katika kanuni hizi, isipokuwa muktadha ukihitaji vinginevyo- 
Sura ya 308 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Mbegu; 
Sura ya 287 “wilaya” ina maana sawa kama ilivyo kwenye Sheria za Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Wilaya); 
 “mkaguzi” ina maana sawa na kama ilivyo kwenye Sheria; 
 “vifungashio” ni pamoja na gunia, mfuko, pipa, kasha au kitu chochote 

ambacho huwekwa au kufungashiwa mbegu; 
 “UMBEGU (QDS)” ni kifupisho cha Ubora wa Mbegu Uliobainishwa na 

Mkulima (Quality Decleared Seeds); 
 “Ubora wa Mbegu Uliobainishwa na Mkulima (Quality Decleared Seeds)” ina 

maana sawa kama ilivyo kwenye Sheria; 
 “Mkulima wa Mbegu Zilizobainishwa Ubora" au "mkulima wa UMBEGU" 

maana yake ni mkulima mdogo au kikundi cha wakulima wadogo 
wanaozalisha au kuchakata mbegu kwa ajili ya matumizi yake au yao 
au kuuza kwa wakulima jirani ndani ya wilaya ambako mbegu 
zinazalishwa; 

 “Mzalishaji wa Mbegu Zilizobainishwa Ubora" maana yake ni mkulima yeyote 
mdogo au kikundi cha wakulima wadogo wanaozalisha mbegu 
zilizobainishwa ubora; 

 “TOSCI” inamaanisha Taasisi ya Kuthibiti Ubora wa Mbegu Tanzania 
iliyoanzishwa kwa mujibu wa Sheria. 

  
 
 
 
 

SEHEMU YA II 
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USAJILI WA WAKULIMA WA UMBEGU 
  
Masharti ya usajili 
wa mkulima wa 
UMBEGU (QDS) 

 4.-(1) Mtu yeyote, hatakiwi kuzalisha au kujishughulisha na UMBEGU 
isipokuwa kama mtu huyo amesajiliwa chini ya Kanuni hizi. 

  (2) Mkulima mdogo au kikundi cha wakulima wadogo wanaokusudia 
kuwa mkulima wa UMBEGU ataomba usajili kwa Afisa Uthibiti Mkuu wa 
Mbegu kupitia mamlaka ya kijiji na wilaya ambapo uzalishaji utafanyika. 

  (3) Maombi ya usajili kuwa mkulima wa UMBEGU yatafanyika 
kwenye Fomu Na.1 ya UMBEGU iliyopo katika Jedwali la Kwanza na itakuwa 
na taarifa zifuatazo- 

 (a) jina na anwani ya mwombaji; 
 (b) eneo na ukubwa wa shamba ambapo UMBEGU itazalishwa; 
 (c) uthibitisho wa elimu ya msingi ya mafunzo kuhusu masuala ya 

mbegu; 
 (d) mapendekezo kutoka mamlaka ya kijiji; 
 (e) mapendekezo kutoka mamlaka ya wilaya; 
 (f) ushahidi wa upatikanaji wa ardhi inayofaa kwa uzalishaji wa 

UMBEGU; na 
 (g) ushahidi wa upatikanaji wa vifaa vya maandalizi na hifadhi ya 

mbegu. 
  (4) Eneo linalokusudiwa kwa uzalishaji wa UMBEGU halitazidi ekari 

tano kwa mkulima mdogo na ekari kumi na mbili kwa kikundi cha wakulima 
wadogo. 

  (5) TOSCI, ikipokea maombi, itayatathmini na ikijiridhisha kuwa 
mwombaji ametimiza matakwa yote, itamsajili mwombaji na kutoa Cheti 
kilichopo kwenye Fomu Na. II ya UMBEGU iliyopo katika Jedwali la Kwanza. 

  (6) Cheti cha usajili kilichotajwa chini ya Kanuni hizi kitatolewa baada 
ya mwombaji kulipa tozo iliyowekwa na kitakuwa halali kwa kipindi cha miaka 
mitatu. 

  
SEHEMU YA III 

TARATIBU ZA UKAGUZI WA MASHAMBA, UCHUKUAJI WA SAMPULI NA  
UPIMAJI WA UBORA WA MBEGU ULIOBAINISHWA NA MKULIMA 

  
Utoaji wa taarifa 
ya uzalishaji wa 
mbegu 

 5.-(1) Kila mkulima wa UMBEGU au wakala wake atatakiwa kutoa 
taarifa TOSCI ndani ya siku thelathini baada ya kupanda mbegu kwa kujaza 
Fomu Na. III ya UMBEGU iliyopo katika Jedwali la Kwanza. 

  (2) TOSCI haitasajili shamba lolote la UMBEGU ikiwa taarifa 
itapokelewa baada ya siku thelathini kutoka tarehe ya mwisho ya kupanda. 

  (3) Baada ya kupokea taarifa kutoka kwa mkulima wa UMBEGU, 
TOSCI itatathimini taarifa zake na kumtaarifu iwapo shamba lake limesajiliwa 
au la. 

  (4) TOSCI itaamua idadi ya mashamba yaliyosajiliwa ambayo 
yatakaguliwa ndani ya wilaya na kwa namna yoyote ile idadi ya mashamba 
yatakayokaguliwa yatakuwa angalau asilimia kumi ya mashamba 
yaliyosajiliwa. 
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Ukaguzi wa 
shamba la mbegu 

 6.-(1) Viwango vya mashamba na taratibu za ukaguzi wa mazao 
zitakuwa kama zilivyobainishwa katika Jedwali la Pili. 

  (2) Mkaguzi atafanya ukaguzi wa mashamba yaliyosajiliwa kwa mujibu 
wa taratibu za ukaguzi wa UMBEGU kwa kila zao kama ilivyobainishwa 
katika Jedwali la Pili la Kanuni hizi. 

  (3) Wakati wa kufanya ukaguzi wa shamba, mkaguzi atakuwa na 
mamlaka ya kuingia kwenye shamba lolote lililosajiliwa, kwa wakati mwafaka 
na hataidhinisha zao lolote la mbegu endapo atajiridhisha kuwa halijakidhi 
matakwa na viwango vya udhibiti wa ubora. 

  (4) Matokeo ya kila ukaguzi yatatolewa katika Fomu ya UMBEGU Na. 
IV iliyopo katika Jedwali la Kwanza. 

  (5) Baada ya kumaliza ukaguzi wa shamba, mkaguzi atajaza ripoti ya 
ukaguzi katika Fomu ya UMBEGU Na. V iliyopo katika Jedwali la Kwanza na 
ripoti itasainiwa na Afisa Uthibiti Mkuu wa Mbegu au afisa mwingine yeyote 
aliyekaimishwa. 

  
Taratibu za 
uchukuaji wa 
sampuli na upimaji 
wa ubora wa 
mbegu 
GN. Na.  
37 ya 2007 

 7.  Utaratibu wa uchukuaji wa sampuli na upimaji wa ubora wa 
UMBEGU utakuwa kama ilivyobainishwa chini ya Sehemu ya VII ya Kanuni 
za Mbegu. 

  
SEHEMU YA IV 

USIMAMIZI NA UBAINISHAJI WA UBORA WA MBEGU 
  
Wajibu wa 
Mkulima wa 
UMBEGU 

 8.-(1) Kila mkulima wa UMBEGU aliyesajiliwa atakuwa na wajibu wa 
kudhibiti ubora wa mbegu zake. 
 (2) Hatua za kudhibiti ubora zitakazochukuliwa na mkulima wa 
UMBEGU zitakuwa ni pamoja na- 

 (a) kuhakikisha kuwa mashamba ya uzalishaji mbegu yana historia ya 
misimu ya kilimo iliyopita ya zao la mbegu linalopendekezwa na 
mbegu itakayopandwa inastahili kuzalisha Mbegu Zilizobainishwa 
Ubora; 

 (b) kuhakikisha kwamba zao la mbegu limepandwa vizuri; 
 (c) kupanga hatua za marekebisho zitakazochukuliwa ambazo ni 

pamoja na kutoa mimea isiyohitajika na hatua nyingine za muhimu; 
 (d) kukagua mashamba ya mbegu kulingana na taratibu zilizoainishwa 

katika viwango vya zao husika; 
 (e) kuhakikisha kwamba utambulisho wa mbegu wakati wa mavuno 

unadumishwa; 
 (f) kuhakikisha uandaaji wa mbegu unafanyika kwa namna ambayo 

utambulisho na uhalisi wa aina ya mbegu unahifadhiwa; 
 (g) kuhakikisha kwamba sampuli zinazofaa zinachukuliwa na 

kuwasilishwa kwenye maabara ya upimaji wa ubora ya TOSCI au 
maabara nyingine yoyote iliyoidhinishwa na TOSCI; na 
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 (h) kutunza kumbukumbu za shughuli zote kama ukaguzi, upimaji na 
uchukuaji wa sampuli. 

  (3)  Kwa madhumuni ya kuhakikisha udhibiti wa ubora wa mbegu 
TOSCI itakuwa na majukumu yafuatayo- 

 (a) kusajili mashamba ya mazao ya UMBEGU; 
 (b) kutunza orodha au katalogi ya aina za mbegu zilizosajiliwa ambazo 

zinastahili kutumika katika uzalishaji wa Mbegu Zilizobainishwa 
Ubora; 

 (c) kutunza rejista ya wakulima wa UMBEGU; 
 (d) kuhakikisha kuwa, kwa uchache, ukaguzi wa mashamba ya 

UMBEGU unafanyika kwa asilimia kumi; 
 (e) kuhakikisha udhibiti wa ubora unafanyika; 
 (f) kutoa mafunzo kwa wakaguzi na wakulima wa UMBEGU; 
 (g) kusimamia wakaguzi wa mbegu walioidhinishwa; na 
 (h) kuchukua hatua stahiki kwa kwa ukiukwaji wowote wa Sheria za 

Mbegu. 
  (4)  Mtu hatatumia neno “Mbegu Zilizobainishwa Ubora” kuhusiana na 

mbegu ambazo hazikupandwa au kuzalishwa kwa mujibu wa Kanuni hizi. 
  
Ubainishaji wa 
ubora wa mbegu 

 9.  Baada ya kupata matokeo yanayoridhisha ya ukaguzi wa shamba na 
upimaji wa ubora wa mbegu maabara, mkulima wa UMBEGU atabainisha 
ubora wa mbegu yake kwa kujaza Fomu ya UMBEGU Na. VIA kwa mbegu 
halisi au Fomu ya UMBEGU Na. VIB kwa mbegu za vipando zilizopo kwenye 
Jedwali la Kwanza. 

  
SEHEMU YA V 

UWEKAJI WA LEBO KWA MBEGU ZILIZOBAINISHWA  
UBORA NA MKULIMA 

  
Uwekaji wa alama 
na lebo 

 10.-(1) Mbegu Zilizobainishwa Ubora na Mkulima zitakazouzwa kama 
mbegu halisi zitafungashwa kwenye vifungashio vilivyofungwa kwa usahihi 
na kuwekewa lebo yenye taarifa zifuatazo- 

 (a) jina la mkulima wa UMBEGU; 
 (b) jina la zao; 
 (c) jina la aina ya mbegu; 
 (d) maneno “Mbegu Zilizobainishwa Ubora na Mkulima”; 
 (e) uzito halisi; 
 (f) asilimia ya uotaji; 
 (g) asilimia ya uhalisi; 
 (h) tarehe, mwezi na mwaka wa upimaji wa uotaji; na 
 (i) wilaya ilipozalishwa. 
  (2) Ufungashaji wa mbegu zilizobainishwa ubora na mkulima kwa ajili 

ya kuuza kama vipando utatakiwa kufuata utaratibu wa kawaida na lebo 
itakuwa na taarifa zifuatazo- 

 (a) jina la mkulima wa UMBEGU; 
 (b) jina la zao; 
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 (c) jina la aina ya mbegu; 
 (d) maneno “Mbegu Zilizobainishwa Ubora na Mkulima”; 
 (e) mwaka iliyozalishwa; 
 (f) kiasi (uzito au idadi ya vipande); na 
 (g) wilaya ilipozalishwa. 
  (3) Lebo yoyote itapaswa kuwekwa kwa namna ambayo haitawezekana 

kutumiwa tena baada ya kuondolewa. 
  (4) Taarifa zinazohitajika chini ya Kanuni ndogo ya (1) na (2) kwenye 

lebo au nje ya kifungashio cha mbegu zinatakiwa kuandikwa au kuchapishwa 
kwa Kiswahili kwa uwazi, zisomeke na zisifutike na maandishi yanatakiwa 
kuonekana katika upande mmoja wa kifungashio au lebo na zinatakiwa kuwa 
na ukubwa na rangi itakayosomeka kwa urahisi. 

  (5) Endapo mbegu itawekwa kiuatilifu chenye sumu, itawekwa rangi 
kikamilifu inayoonekana vizuri ikionyesha kwamba mbegu hiyo imewekwa 
dawa na kifungashio cha mbegu hiyo kitatiwa alama au kuwekewa lebo 
ikisomeka kama ifuatavyo- 

 “SUMU: MBEGU HIZI SIO KWA MATUMIZI YA CHAKULA CHA 
BINADAMU AU WANYAMA.” 

 au 
“IMEWEKWA SUMU YA……….….” (jina la sumu kwa maandishi 
yaliyokolezwa kwa Kiswahili). 

  (6) Lebo haitakiwi kuwa na maelezo yoyote yasiyo sahihi au ya 
kupotosha, alama au jina la chapa ambalo linaweza kudhaniwa kama jina la 
aina ya mbegu. 

  (7) Mtu, asiyekuwa mtumiaji wa mwisho haruhusiwi kuondoa lebo au 
lakiri au kufungua kifungashio cha mbegu kilichofungwa. 

  (8) Mtu yeyote, hataruhusiwa kubadilisha jina la aina ya mbegu kwenye 
lebo ya kifungashio chochote cha mbegu. 

  
  

SEHEMU YA VI 
MASHARTI MENGINEYO 

  
Upimaji na 
upimaji wa 
marudio  

 11.-(1) Mbegu yoyote iliyobainishwa ubora na mkulima inayouzwa 
lazima ipimwe kila baada ya miezi saba kuanzia tarehe ya mwisho ilipopimwa 
ili kujua asilimia ya uotaji itakayoonyeshwa kwenye kifungashio. 

  (2) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (1) Afisa Uthibiti Mkuu wa Mbegu 
anaweza kubainisha vipindi virefu au vifupi vya kurudia upimaji. 

  (3) Mkulima wa UMBEGU atahakikisha mafungu ya mbegu ambayo 
uhalali wa matokeo ya upimaji wa uotaji umepita muda wake yanapimwa tena. 

  
Tozo  12. Tozo zinazotakiwa kulipwa kwa mujibu wa Kanuni hizi zitakuwa 

kama zilivyoainishwa kwenye Jedwali la Tatu. 
  
Rufaa dhidi ya 
matokeo ya 

 13.-(1) Mkulima wa UMBEGU aliyesajiliwa ambaye hatakubaliana na 
matokeo ya ukaguzi wa shamba uliotolewa na mkaguzi anaweza kukata rufaa 
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ukaguzi wa 
shamba 

ndani ya siku saba tangu tarehe aliyopewa taarifa ya ukaguzi huo kwa Afisa 
Uthibiti Mkuu wa Mbegu. 

  (2) Afisa Uthibiti Mkuu wa Mbegu atakaporidhishwa na sababu za 
rufaa hiyo ataelekeza ukaguzi huo urudiwe. 

  (3) Ukaguzi wa marudio utafanywa na timu yenye- 
 (a) Mkaguzi Mwandamizi; na 
 (b) Afisa Kilimo wa wilaya husika. 
  (4) Mkulima wa UMBEGU au mwakilishi aliyeteuliwa kihalali 

anaweza kuwapo wakati wa kurudia ukaguzi. 
  
Rufaa dhidi ya 
uamuzi wa Afisa 
Uthibiti Mkuu wa 
Mbegu 

 14. Mtu yeyote ambaye hajaridhika  na uamuzi wa Afisa Uthibiti Mkuu 
wa Mbegu, anaweza kukata rufaa kwa Waziri ndani ya siku kumi na nne 
kuanzia tarehe aliyopewa taarifa ya uamuzi huo. 

  
Makosa na adhabu  15. Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya Kanuni hizi atakuwa 

ametenda kosa na akitiwa hatiani, atawajibika kulipa faini ya kiasi 
kisichopungua shilingi milioni moja lakini kisichozidi milioni mbili au kifungo 
kisichozidi miaka miwili, au vyote kwa pamoja. 

  
Mafunzo kuhusu 
UMBEGU 

 16.-(1) TOSCI itawajibika kutoa mafunzo kwa ajili ya usajili wa 
wakulima wa UMBEGU na inaweza kushirikiana na mtu yeyote katika kutoa 
mafunzo hayo. 

  (2) TOSCI itatoa vyeti kwa wakulima wa UMBEGU kama ushahidi wa 
kuhudhuria mafunzo hayo. 

  
Utekelezaji wa 
mamlaka na 
majukumu ya 
TOSCI 

 17. Mamlaka na majukumu iliyopewa TOSCI chini ya Kanuni hizi 
yanaweza kutekelezwa na mtu yeyote aliyeidhinishwa kwa maandishi na 
TOSCI.  
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______________ 
JEDWALI LA KWANZA 

______________ 
 

 
MAOMBI YA USAJILI WA MKULIMA WA UMBEGU 

(Imetengezwa chini ya kanuni ya 4(3)) 
 
Na……………………... 
Fomu ya UMBEGU Na. I 
 
Kwa:     Afisa Uthibiti Mkuu wa Mbegu: 
  
 (Zijazwe Tatu) 
__________________________________________________________________ 
 

SEHEMU A: IJAZWE NA MWOMBAJI 
 

1. Jina ___________________________________________________________ 
 
2. Anwani ya Posta ___________________Anwani ya makazi _____________ 
 
3. Namba ya Simu ___________________ Baruapepe ____________________ 
 
4. Eneo la shamba/jengo lilipo: 
 

Kijiji___________ Kata: _____________ Wilaya ___________ Mkoa: _________ 
 
5. Aina ya zao litakalozalishwa ____________________________________ 
 
6. Njia ya uzalishaji itakayotumika: shamba binafsi [ ]/shamba la kukodi [ ] (weka alama 

ya vema panapohusika) 
 
7. Vifaa vya uzalishaji wa mbegu unavyomiliki_____________________________ 
 
8. Umewahi kujihusisha na uzalishaji wa mbegu za UMBEGU? NDIYO/HAPANA. 

Kama “NDIYO”, lini na wapi? ___________________________________________ 
 
9. Umewahi kushiriki mafunzo ya kilimo cha uzalishaji wa mbegu? NDIYO/HAPANA. 

Kama “NDIYO”, lini na wapi? ________________________ 
 
10. Je, unatarajia kuuza mbegu zako katika vijiji gani? _______________________ 
 
11. Je, una vifaa vya kutosha kuhifadhia mbegu utakazozalisha? NDIYO/ HAPANA. 

Kama “NDIYO” eleza uwezo na hali ya vifaa hivyo __________________________ 
 
 
 
Tamko: 
 
Mimi/Sisi ninathibitisha/tunathibitisha kwamba taarifa zilizotolewa hapo juu ni za kweli 
na kamili kwa kadiri ya uelewa wangu/wetu. Ninathibitisha/tunathibitisha kuwa 
nitazingatia/tutazingatia vigezo na masharti yanayosimamia uzalishaji na uuzaji wa mbegu 
za UMBEGU. 
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Mahali iliposainiwa………………………… Tarehe …… Mwezi…… Mwaka……. 
 
Saini……………………………………………… 

 
SEHEMU B: IJAZWE NA MAMLAKA YA KIJIJI 

 
Nimechunguza maombi ya _______________________________na ninapendekeza kuwa 
mwombaji asajiliwe kama mkulima wa UMBEGU. 
 
Jina la Afisa wa Kijiji aliyeidhinishwa __________________________________________ 
 
Cheo ___________________________________________________________________ 
 
Anwani ya Posta ____________________________________ _____________________ 
 
Namba ya Simu __________________________________________________________ 
 
Baruapepe ____________________________________________________________ 
 
Saini na Mhuri: ______________________________________ 
 
__________________________________________________________________________ 
 

SEHEMU C: IJAZWE NA MAMLAKA YA WILAYA 
__________________________________________________________________________ 
Nimechunguza maombi ya ____________________________________________ na 
ninathibitisha kuwa mwombaji amepata mafunzo ya msingi kuhusu uzalishaji wa mbegu na 
kwa hiyo ninapendekeza mwombaji asajiliwe kuwa mkulima wa UMBEGU. 
 
Jina la Afisa wa Wilaya aliyeidhinishwa _______________________________________ 
 
Cheo ___________________________________________________________________ 
 
Anwani ya Posta ____________________________________ ______________________ 
 
Namba ya Simu ___________________________________________________________ 
 
Baruapepe _______________________________________________________________ 
 
Saini na Mhuri: __________________________________________________________ 
 
_________________________________________________________________________ 

KWA MATUMIZI YA OFISI TU 
_______________________________________________________________________ 
 
Maombi Na. …………………………… Tarehe iliyopokelewa: ………………………… 
Na. ya Risiti ya Malipo: …………………………………………………………….…… 
 
Kama yamekubaliwa: Na. ya Usajili .................................................................................. 
Kama yamekataliwa, toa sababu za kukataliwa ................................................................. 
 
Tarehe………………. Saini ya Afisa anayehusika ……………………………………… 
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CHETI CHA USAJILI WA MKULIMA WA UMBEGU 

(Kimetengenezwa chini ya kanuni ya 4(5)) 
 

Na ………… 
Fomu ya UMBEGU Na. II 
 
Namba ya Usajili. ………………….……… 
 
Hii ni kuthibitisha kuwa………………………………… wa…………………….……… 

(Jina na anwani ya msajiliwa) 
 
Amesajiliwa kuwa mkulima wa Mbegu Zilizobainishwa Ubora kwa zao/mazao 
yafuatayo……………………………………………………………………… shamba/jengo 
lilipo………………………………………………….…. 

(kijiji/mji/wilaya/mkoa) 
 
Usajili huu utadumu kwa kipindi cha………….……. kuanzia…… hadi………. na unaweza 

kusitishwa endapo mkulima aliyesajiliwa atashindwa kuzingatia vigezo na masharti ya 

usajili yaliyoainishwa kwenye Kanuni za Mbegu za 2007.  

 
Mahali kilipotolewa ………………........ tarehe………  mwezi ……… mwaka………. 
 
 
 

Saini na mhuri ……………………………………………. 
Afisa Uthibiti Mkuu wa Mbegu 

 
 

 
 

TAARIFA ZA UZALISHAJI WA MBEGU ZILIZOBAINISHWA  
UBORA NA MKULIMA 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 5(1)) 
 
Na………… 
Fomu ya UMBEGU Na.III 
 
Kwa: Taasisi ya Kuthibiti Ubora wa Mbegu Tanzania 
 

(Zijazwe Tatu) 
Muhimu: 
 

 Fomu itakayowasilishwa itenganishwe kwa kila zao na aina iliyopandwa na iwasilishwe ndani ya 
siku thelathini (30) baada ya kupanda. 

 Iambatishwe ramani iliyochorwa yenye maelekezo sahihi jinsi ya kufika shambani pamoja na 
mahali shamba lilipo. 

 
1. Jina kamili la mwombaji: ............................ Anwani: .......................... Simu: ............… 
2. Mtu anayehusika shambani …................… Anwani: ........................... Simu: …….…... 
3. Mahali shamba lilipo kutoka mji wa karibu: ................................................................. 
4. Mahali shamba lilipo ndani ya Kijiji: .............................................................................. 
5. Maelezo ya zao la mbegu iliyopandwa (Jaza Jedwali hapo chini): 
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Jamii ya 
mmea 

Aina   UMBEGU 
1/UMBEGU 2 
(Chagua 
inayofaa) 

*Chanzo cha 
mbegu 
iliyotumika 
(Msambazaji/ 
Muuzaji) 

Na. ya fungu 
la mbegu 
iliyotumika 

Eneo 
(Hekta) 

Tarehe ya 
kupanda 

       
*Tanbihi: Mwombaji aambatishe ushahidi wa chanzo cha mbegu. 
 
6. Tarehe inayokadiriwa kuchanua …………………………………... 
7. Kiasi cha mbegu kilichotumika: Kg………… Idadi ya paketi……… uzito wa kila paketi Kg……… 
8. Tarehe inayokadiriwa kuvuna (makadirio) ……………………… 
9. Mazao na aina za mbegu zilizolimwa kwenye shamba hilo kwa misimu miwili iliyopita 

……………………………………………………………………………… 
 
 
Tamko: 
 
Mimi ............................................................ ninathibitisha kwamba taarifa zilizojazwa hapo juu ni za kweli 
kwa kadiri ya uelewa wangu na ninaamini kuwa nitafuata masharti na taratibu zinazohusu uzalishaji mbegu 
kama zilivyoainishwa kwenye sheria za mbegu. 
 
Tarehe: ...........……………………. Saini ya Mwombaji: ………………………......... 
 

KWA MATUMIZI YA OFISI TU 
 
Tarehe iliyopokelewa ………………………… Namba ya Ombi…………………………… 
 
Jina la Mkaguzi …………………………………………………………….………. 
 
Maombi yamepokelewa/yamekataliwa: (futa isiyohitajika) 
 
Kama yamekataliwa eleza sababu: ......................................................................... 

Namba ya Usajili wa shamba: ………………….................................................… 

Tozo ya maombi (namba ya risiti) ……………………………………………….. 

 

Tarehe: ..................……. Saini: ………..............………...... Cheo: ................. 
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MATOKEO YA UKAGUZI WA SHAMBA 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 6(4)) 
 
Na………… 
Fomu ya UMBEGU Na. IV 
 

(Ijazwe kwa kila ukaguzi) 
 
Jina la mzalishaji wa UMBEGU……………………………………. Anwani……………………. 
Zao………………………………………. Aina ya mbegu ………………………………………. 
UMBEGU 1 [  ]/ UMBEGU 2 [  ] (Weka alama ya vema panapohusika) 
Eneo (Ekari): ……………… 
Je, zao lina tabia halisi za aina ya mbegu husika? Hapana/Ndiyo ……………………….…… 
 
Matokeo ya ukaguzi yamebainainishwa kwa ufupi hapo chini 
Hesabu *Mimea 

isiyo halisi 
*Magonjwa *Vipengele vingine *Magugu 

yasiyotakiwa kabisa 
*Aina nyingine ya 
magugu  

1.       
2.       
3.       
4.       
5.       
6.       
7.       
8.       
9.       
10.       
Jumla      
Wastani      
Asilimia      
* Bainisha aina 
husika  

     

 
Utenganishaji (umbali/muda):  mita/siku ………………………………… zinatosha/hazitoshi na hivyo 
zirekebishwe (futa isiyohitajika) 
Hali ya ujumla ya zao mfano ukame, uzingatiaji wa kanuni za kilimo n.k. 
…………………………………………………………………………………………… 
…………………………………………………………………………………………… 
Maoni ya ziada 
…………………………………………………………………………………………… 
Makadirio ya mavuno ………………………………………………………………Kg/ekari 
 
Maoni: 
Shamba la mbegu limekubaliwa/limekataliwa. 
Kama limekataliwa taja sababu……………………………………………………… 
Saini ya mkulima wa UMBEGU…………………....…… Tarehe……………………. 
Jina la Mkaguzi: ………………………………………………………...…………. 
 
Saini ………………………………… Tarehe ………………………………………. 

Mkaguzi wa shamba 
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TAARIFA YA MWISHO YA UKAGUZI WA SHAMBA 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 6(5)) 
 

Na……… 
Fomu ya UMBEGU Na. V 
 
(Zijazwe mbili na moja apewe mkulima wa UMBEGU) 
 
Jina la mkulima …………….…………… Anwani …………………………….… 
 Zao ………………………………… Aina ya mbegu: ……………………………… 
UMBEGU 1/ UMBEGU 2 …………………………... Eneo (Hekta). …………………………… 
 
 
Kipengele Ukaguzi wa 1 

 
Ukaguzi wa 2 
 

Ukaguzi wa 3 
 

Jumla Na. au % 

Mimea isiyo halisi     
Magonjwa     
Magugu     
Mazao mengine     
 Vipengele vingine 
(ainisha) 

    

 
Maoni ……………………………………………………………………………………………… 
……………………………………………………………………………………………………... 
……………………………………………………………………………………………………… 
 
Shamba la mbegu   limekubaliwa/limekataliwa (futa isiyohitajika) 
 
Kama limekataliwa eleza sababu: 
……………………………………………………………………………................................ 
 
………………………………………………………………………………………………… 
 
Saini…………………………………… Tarehe…………………………………………… 
Afisa Uthibiti Mkuu wa Mbegu 
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FOMU YA UBAINISHAJI WA UBORA WA MBEGU 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 9) 

 
 

Na………… 
Fomu ya UMBEGU Na.VIA 
 
 

(Zjazwe Tatu) 
 
1. Jina na anwani ya mkulima wa mbegu.…….…………………………. 
 
2. Zao ...……………………………………………… 
 
3. Aina ya mbegu …………………. 
4. Namba ya fungu la mbegu ………………………………………........…………. 
5. Uzito wa fungu la mbegu …………………………………………...……………… 
6. Idadi ya vifungashio ……… na aina ya kifungashio ………………………………... 
7. Sampuli iliyochukuliwa kutoka kwenye fungu ilipimwa ubora katika maabara ya ……….                   

tarehe……....……… 
 
8. Matokeo ya vipimo: 

(a) mbegu halisi ……………………………………………………...…% 
(b) uotaji …………………….…………………………………………% 
(c) kiwango cha unyevu.……………………...………….…….......…...% 

 
9. Fungu la mbegu limewekwa viuatilifu aina ya.………………………………........ 
 

Mimi ……………………………………………… ninabainisha kwamba fungu la mbegu lenye namba 
iliyotajwa hapo juu limezalishwa kwa kuzingatia matakwa ya mfumo wa mbegu zilizobainishwa ubora, 
limekaguliwa ipasavyo na kupimwa ili kukidhi viwango vya ubora vya UMBEGU. 
 
Ninathibitisha zaidi kuwa taarifa zote zilizotolewa hapo juu ni za kweli kwa kadiri ya uelewa wangu. 
 
Imesainiwa (mahali) ……………. tarehe ………… mwezi …….… mwaka……… 
 
 
Saini ya mkulima wa UMBEGU: ……………………...…......................... 
 
Nakala: 
Afisa Uthibiti Mkuu wa Mbegu 
Afisa Kilimo wa Wilaya 
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[R .1(1)] 
 
 

FOMU YA UBAINISHAJI WA UBORA WA MBEGU 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 7) 

 
 
Na………… 
Fomu ya UMBEGU Na. VIB 
 

(Zijazwe Tatu) 
 
(a) Jina na anwani ya mkulima wa mbegu …………………………………...…...……….. 
(b) Zao ……………………………………………….………………………………….…. 
(c) Aina ya Mbegu …………………………………………………...….………………… 
(d) Namba ya shamba ………………………………………….……........………………... 
(e) Mwaka wa uzalishaji …………………………………………………………………... 
(f) Matokeo ya ukaguzi wa shamba: 

(a) uhalisi wa aina ya mbegu ………………………………………………………… % 
(b) magonjwa ………………………………………………………………………… % 
(c) wadudu waharibifu...……………………………………………………………… % 

 
Mimi ……………………………………………… ninabainisha kwamba shamba la mbegu lenye 
namba ya usajili iliyotajwa hapo juu limezalishwa kwa kuzingatia matakwa ya mfumo wa mbegu 
zilizobainishwa ubora, limekaguliwa ipasavyo na kukidhi viwango vya ubora vya UMBEGU 
vinavyotakiwa. 
 
Ninathibitisha zaidi kuwa taarifa zote zilizotolewa hapo juu ni za kweli kwa kadiri ya uelewa wangu. 
 
Imesainiwa (mahali) ……………. tarehe………… mwezi …….… mwaka ……… 
 
 
Saini ya mkulima wa UMBEGU……………………...…......................... 
 
 
Nakala: 
Afisa Uthibiti Mkuu wa Mbegu 
Afisa Kilimo wa Wilaya 
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___________ 
JEDWALI LA PILI 

_____________ 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 6(1)) 

_____________ 
 

UTARATIBU WA UKAGUZI NA VIWANGO VYA MASHAMBA NA MAABARA YA UMBEGU 
 

SEHEMU YA I 
  
Unatumika kwa:  

MAHINDI:  Yaliyochavushwa huria 
Zea mays L. 

______________ 
  
Vifaa   1. Mkulima wa UMBEGU atatakiwa kuwa na vifaa vinavyofaa kuvunia, kukausha, 

kupukucha, kusafisha, kuweka dawa, kuhifadhi na kufungasha mbegu. 
  
Mahitaji ya ardhi   2. Mbegu ya zao la mahindi haitapandwa kwenye ardhi ambayo msimu uliopita ililimwa 

mahindi isipokuwa kama ililimwa mbegu ya aina hiyohiyo na iliidhinishwa kama ya daraja la juu. 
  
Utenganishaji  3.-(1) Shamba la mbegu litatenganishwa na vyanzo vyote vya chavua isiyotakiwa kwa 

umbali wa mita mia moja na tisini. 
 (2) Pale ambapo utenganishaji ni wa wakati, utenganishaji utapatikana kwa tofauti ya siku 
thelathini ya muda wa uchanuaji. 

  
Uhalisi wa aina ya 
mbegu 

 4. Kiwango kisichopungua 98% ya mimea ya mahindi ni lazima kiendane na tabia za aina 

ya mbegu husika. 
  
Magugu  5. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekena lisiwe na magugu kiasi kwamba ukuaji wa 

magugu utazuia ukaguzi wa zao la mbegu. 
  
Magonjwa 
yanayoenezwa na 
mbegu 

 6. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekena  lisiwe na fugwe, na ikiwa ugonjwa wa fugwe 
utaonekana, hatua za haraka za kung’oa zinatakiwa kuchukuliwa. 

  
Magonjwa 
mengine 

 7. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekena lisiwe na magonjwa mengine kiasi kwamba 
kushamiri kwake kutazuia tathmini halali ya tabia za aina ya mbegu husika. 

  
Idadi na Muda  8.-(1) Shamba la mbegu litakaguliwa angalau mara mbili, ukaguzi wa kwanza katika 

kipindi cha uchanuaji wakati tabia bainifu zinaonekana vizuri, na wa pili wakati wa kukomaa. 
  (2) Ukaguzi wa ziada kama utahitajika, unaweza kufanyika iwapo tatizo mahususi 

limebainika. 
  
Taratibu za 
ukaguzi 

 9.-(1) Kabla ya kuingia shambani, mkaguzi atathibitisha yafuatayo kutoka kwa mkulima 
wa mbegu: 

 (a) mahali shamba la mbegu lilipo; 
 (b) aina ya mbegu itakayokaguliwa; 
 (c) chanzo cha mbegu; na 
 (d) historia ya mazao yaliyotangulia kupandwa kwenye shamba. 
 (2) Mkaguzi atathibitisha kwamba mimea ya mahindi kwa ujumla inaendana na tabia za aina ya 

mbegu na atachunguza mipaka ya shamba kuthibitisha matakwa ya utenganishaji. 
  (3) Mkaguzi atafanya ukaguzi kikamilifu ili kukadiria idadi ya mimea isiyo halisi,  magugu 

na hali ya magonjwa. 
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  (4) Kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi kikamilifu, mkaguzi atachunguza kwa makini 
mimea 150 iliyochaguliwa kinasibu, mimea 30 kutoka kila moja ya sehemu 5 tofauti, ndani ya 
shamba. Katika  ukaguzi wa mwisho, uchunguzi wa magonjwa utahusisha mimea 500 
iliyochaguliwa kinasibu, mimea 100 kutoka kila moja ya sehemu 5. 

  (5) Baada ya ukaguzi, mkaguzi atakamilisha ripoti ya ukaguzi na kutoa uamuzi wa ama 
kulikubali au kulikataa shamba au kupendekeza hatua zaidi za marekebisho kabla ya kufanya uamuzi 
wa mwisho. 

  
Ukaguzi baada ya 
kuvuna 

 10.-(1) Baada ya kuvuna, mkaguzi wa mbegu atafanya ukaguzi angalau mara moja ili 
kuhakiki uhalisi wa aina ya mbegu kabla ya kupukucha na wakati wa kukausha, kufungasha na 
kuhifadhi mbegu. 

  (2) Mbegu iliyobaki msimu uliopita itachukuliwa sampuli na kupimwa tena uwezo wa 
uotaji kila baada ya miezi saba. Mbegu hiyo inaweza kuchukuliwa sampuli na kupimwa tena kwa 
vipindi vifupi kulingana na mazingira yaliyopo. 

  (3) Mkaguzi anaweza kufanya ukaguzi wa ziada baada ya kuvuna, iwapo itahitajika 
kufanya ukaguzi huo. 

  
Viwango vya ubora 
wa mbegu 

 11.  Mbegu zitapaswa kukidhi viwango vifuatavyo kama vilivyotathminiwa kwa kutumia 
Kanuni na Taratibu za Shirika la Kimataifa la Upimaji wa Mbegu: 

 (a) uotaji (kiwango cha chini)   - 80%  
 (b) uhalisi (kiwango cha chini)  - 98%  
 (c) kiwango cha unyevu (kiwango cha juu) - 13%  
  

SEHEMU YA II 
  
Unatumika kwa  

MTAMA – Uliochavushwa huria 
 

Soghum bicolor L. Moench 
______________________ 

  
Vifaa  1. Mkulima wa UMBEGU atatakiwa kuwa na vifaa vinavyofaa kuvunia, kukausha, kupura, 

kusafisha, kuweka dawa, kuhifadhi, na kufungasha mbegu. 
  
Mahitaji ya ardhi   2.-(1) Mbegu ya zao la mtama haitapandwa kwenye ardhi ambayo msimu uliopita ililimwa 

mtama isipokuwa kama ililimwa mbegu ya aina hiyohiyo na iliidhinishwa kama ya daraja la juu. 
  (2)  Shamba la mbegu za mtama linatakiwa lisiwe na nyasi za Johnson (Sorghum halepense 

(L.)  Pers.) na nyasi za Sudan (Sorghum sudanensis). 
  
Utenganishaji   3.-(1) Shamba la mbegu litatenganishwa na vyanzo vyote vya chavua isiyotakiwa kwa 

umbali kama ulivyoonyeshwa hapo chini: 
 (a) mashamba ya aina nyingine ya nafaka (kiwango cha chini)- mita 100 
 (b) mashamba ya aina inayofanana ya daraja la chini (kiwango cha chini) - mita 100 
 (c) mtama wa malisho (kiwango cha chini)- mita 400 
 (d) jamii nyingine za mtama (kiwango cha chini)- mita 400 
  
Uhalisi wa aina ya 
mbegu  

 4. Kiwango kisichopungua 98% ya mimea ya mtama ni lazima kiendane na tabia za aina ya 
mbegu husika. 

  
Magugu  5. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magugu kiasi kwamba ukuaji wa 

magugu utazuia ukaguzi halali wa zao la mbegu. 
  
Magonjwa 
yanayoenezwa na 
mbegu 

 6.-(1) Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na fugwe ya suke au ya punje 
(Sphacelotheca sorgi) pamoja na fugwe ya kichwa. 
 (2) Shamba la mbegu linatakiwa kung’olewa kikamilifu kuondoa masuke yaliyoathiriwa na 
ugonjwa wa egoti/usukari. 
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Magonjwa 
Mengine 

 7. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa mengine kiasi kwamba 
kushamiri kwake kutazuia tathmini halali ya tabia za aina ya mbegu husika. 

  
Idadi na Muda   8.-(1) Shamba la mbegu litakaguliwa angalau mara mbili, ukaguzi wa kwanza kabla ya 

kuchanua na ukaguzi wa pili wakati wa kukomaa, kabla ya kuvuna. 
  (2) Ukaguzi wa ziada kama utahitajika, unaweza kufanyika iwapo tatizo mahususi 

limebainika. 
  
Taratibu za 
ukaguzi 

 9.-(1) Kabla ya kuingia shambani, mkaguzi atathibitisha yafuatayo kutoka kwa mkulima 
wa mbegu: 

 (a) mahali shamba la mbegu lilipo; 
 (b) aina ya mbegu itakayokaguliwa; 
 (c) chanzo cha mbegu; na 
 (d) historia ya mazao yaliyotangulia kupandwa kwenye shamba. 
  (2) Mkaguzi atathibitisha kwamba mimea ya mtama kwa ujumla inaendana na tabia za aina 

ya mbegu na atachunguza mipaka ya shamba kuthibitisha matakwa ya utenganishaji. 
  (3) Mkaguzi atafanya ukaguzi kikamilifu ili kukadiria idadi ya mimea isiyo halisi, magugu 

na hali ya magonjwa. 
  (4) Kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi kikamilifu, mkaguzi atachunguza kwa makini 

mimea 150 iliyochaguliwa kinasibu, mimea 30 kutoka kila moja ya sehemu 5 tofauti ndani ya 
shamba. Katika ukaguzi wa mwisho, uchunguzi wa magonjwa utahusisha masuke 5,000 
yaliyochaguliwa kinasibu kila masuke 1,000 kutoka katika kila moja ya sehemu 5.  

  (5) Baada ya ukaguzi, mkaguzi atakamilisha ripoti ya ukaguzi na kutoa uamuzi wa ama 
kulikubali au kulikataa shamba au kupendekeza hatua zaidi za marekebisho kabla ya kufanya uamuzi 
wa mwisho. 

  
Ukaguzi baada ya 
kuvuna 

 10.-(1) Baada ya kuvuna, mkaguzi wa mbegu atafanya ukaguzi angalau mara moja ili 
kuhakiki uhalisi wa aina ya mbegu kabla ya kupura na wakati wa kukausha, kufungasha na kuhifadhi 
mbegu. 

  (2) Mbegu iliyobaki msimu uliopita itachukuliwa sampuli ili kupima tena uwezo wa uotaji 
kila baada ya kipindi cha miezi saba. Mbegu hiyo inaweza kuchukuliwa sampuli na kupimwa tena 
kwa vipindi vifupi kulingana na mazingira yaliyopo. 

  (3) Mkaguzi anaweza kufanya ukaguzi wa ziada baada ya kuvuna, iwapo itahitajika 
kufanya ukaguzi huo. 

  
Viwango vya ubora 
wa mbegu 

 11. Mbegu zitapaswa kukidhi viwango vifuatavyo kama vilivyotathminiwa  kwa kutumia 
Kanuni na Taratibu za Shirika la Kimataifa la Upimaji wa Mbegu: 

 (a) uotaji (kiwango cha chini)   -70% 
 (b) uhalisi (kiwango cha chini)   -98% 
 (c) kiwango cha unyevu (kiwango cha juu) -12% 
 (d) magugu yaliyozuiliwa (kiwango cha chini)- mbegu 4/Kg. 
  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

SEHEMU YA III 
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Unatumika kwa:  

UWELE: Usanisia na uliochavushwa huria 
 

Pennisetum glaucum (L.) R.Br. Emend Stuntz 
_________________ 

  
Vifaa  1.  Mkulima wa UMBEGU atatakiwa kuwa na vifaa vinavyofaa kuvunia, kukausha, kupura, 

kusafisha, kuweka dawa, kuhifadhi na kufungasha mbegu. 
  
Mahitaji ya ardhi  2. Mbegu ya zao la uwele haitapandwa kwenye ardhi ambayo msimu uliopita ililimwa 

uwele isipokuwa kama ililimwa mbegu ya aina hiyohiyo na iliidhinishwa kama ya daraja la juu. 
  
Utenganishaji  3.-(1) Shamba la mbegu litatenganishwa na vyanzo vyote vya chavua isiyotakiwa kwa 

umbali wa mita mia moja. 
  (2) Utenganishaji kutoka jamii ya zao lingine lenye mbegu za ukubwa unaofanana 

litatenganishwa kwa umbali wa mita 3 au kwa kizuizi kama mtaro, wigo au uzio kwa madhumuni 
ya kuzuia machanganyiko.  

  
Uhalisi wa aina ya 
mbegu 

 4. Kiwango kisichopungua 98% ya mimea ya uwele ni lazima kiendane na tabia za aina ya 
mbegu husika. 

  
Magugu  5. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magugu kiasi kwamba ukuaji wa 

magugu utazuia ukaguzi halali wa zao la mbegu. 
  
Magonjwa 
yanayoenezwa na 
mbegu 

 6. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa yafuatayo yanayoenezwa 
na mbegu: 

(a) Suke kijani   - Sclerospora graminicola 
 (b) Egoti   -Claviceps microcephala 
 (c) Fugwe kijani  -Tolyposporium penicillariae 
  
Magonjwa 
mengine 

 7. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa mengine kiasi kwamba 
kushamiri kwake kutazuia tathmini halali ya tabia za aina ya mbegu husika. 

  
Idadi na Muda   8.-(1) Shamba la mbegu litakaguliwa angalau mara mbili, ukaguzi wa kwanza kabla ya 

kuchanua ambapo tabia bainifu za aina ya mbegu zinaonekana vizuri na ukaguzi wa pili wakati wa 
kukomaa. 

  (2) Ukaguzi wa ziada kama utahitajika, unaweza kufanyika iwapo tatizo mahususi 
limebainika. 

  
Taratibu za 
Ukaguzi  

 9.-(1) Kabla ya kuingia shambani, mkaguzi atathibitisha yafuatayo kutoka kwa mkulima 
wa mbegu: 

 (a) mahali shamba la mbegu lilipo; 
 (b) aina ya mbegu itakayokaguliwa; 
 (c) chanzo cha mbegu; na 
 (d) historia ya mazao yaliyotangulia kupandwa kwenye shamba. 
  (2) Mkaguzi atathibitisha kwamba mimea ya uwele kwa ujumla inaendana na tabia za aina 

ya mbegu na atachunguza mipaka ya shamba kuthibitisha matakwa ya utenganishaji. 
  (3) Mkaguzi atafanya ukaguzi kikamilifu ili kukadiria idadi ya mimea isiyo halisi, magugu 

na hali ya magonjwa. 
  (4). Kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi kikamilifu, mkaguzi atachunguza kwa makini 

mimea 150 iliyochaguliwa kinasibu, mimea 30 kutoka kila moja ya sehemu 5 tofauti ndani ya 
shamba. Katika ukaguzi wa mwisho, uchunguzi wa magonjwa utahusisha masuke 5,000 
yaliyochaguliwa kinasibu, masuke 1,000 kutoka kila moja ya sehemu 5.   
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  (5) Baada ya ukaguzi, mkaguzi atakamilisha ripoti ya ukaguzi na kutoa uamuzi wa ama 
kulikubali au kulikataa shamba au kupendekeza hatua zaidi za marekebisho kabla ya kufanya uamuzi 
wa mwisho. 

  
Ukaguzi baada ya 
mavuno  

 10.-(1) Baada ya kuvuna, mkaguzi wa mbegu atafanya ukaguzi angalau mara moja ili 
kuhakiki uhalisi wa aina ya mbegu kabla ya kupura na kukausha, kufungasha na kuhifadhi mbegu. 

  (2) Mbegu iliyobaki msimu uliopita itachukuliwa sampuli na kupimwa tena uwezo wa 
uotaji kila baada ya kipindi cha miezi saba. Mbegu hiyo inaweza kuchukuliwa sampuli na kupimwa 
tena kwa vipindi vifupi kulingana na mazingira yaliyopo. 

  (3) Mkaguzi anaweza kufanya ukaguzi wa ziada baada ya kuvuna, iwapo itahitajika 
kufanya ukaguzi huo. 

  
Viwango vya ubora 
wa mbegu  

 11. Mbegu zitapaswa kukidhi viwango vifuatavyo kama vilivyotathminiwa kwa kutumia 
Kanuni na Taratibu za Shirika la Kimataifa la Upimaji wa Mbegu: 

 (a) uotaji (kiwango cha chini)   -70% 
 (b) uhalisi (kiwango cha chini)   -98% 
 (c) kiwango cha unyevu (kiwango cha juu)  -12% 
 (d) magugu yaliyozuiliwa  (kiwango cha chini) - mbegu 4/Kg 
  

 
 

SEHEMU YA IV 
  
Unatumika kwa:  

MPUNGA 
Oryza sativa L.  

  
Vifaa   1. Mkulima wa UMBEGU atatakiwa kuwa na vifaa vinavyofaa kuvunia, kukausha, kupura, 

kusafisha, kuhifadhi na kufungasha mbegu. 
  
Mahitaji ya ardhi  2. Ardhi itakayotumika kwa ajili ya uzalishaji wa mbegu inapaswa isiwe na maotea katika 

kipindi chote cha uzalishaji. 
  
Utenganishaji  3.-(1) Shamba la mbegu litatenganishwa na vyanzo vyote vya chavua isiyotakiwa kwa 

umbali wa mita tano. 
  (2) Utenganishaji kutoka jamii ya zao lingine yenye mbegu za ukubwa unaofanana na 

mpunga litatenganishwa kwa umbali wa mita tatu au kizuizi kama mtaro, wigo au uzio kwa 
madhumuni ya kuzuia mchanganyiko. 

  
Uhalisi wa aina ya 
mbegu 

 4. Kiwango kisichopungua 98% cha mimea ya mpunga ni lazima kiendane na tabia za aina 
ya mbegu husika. 

  
Magugu  5.-(1) Shamba la mbegu kadiri inavyowezekena lisiwe na magugu kiasi kwamba ukuaji wa 

magugu utazuia ukaguzi wa zao la mbegu. 
  (2) Mpunga pori na mpunga mwekundu ni marufuku kabisa kuwapo katika shamba lolote 

la mbegu ya mpunga. 
  
Magonjwa 
yanayoenezwa na 
mbegu 

 6. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa yafuatayo yanayoenezwa 
na mbegu: 

(a) kipepu cha mpunga - (rice blast) Pyricularia oryzae; 
(b) nematodi ncha nyeupe - (white tip nematode)- Aphelenchoides besseyi; 

 (c) bakajani bakteria - (bacterial leafblight) - Xanthomonas oryzae. 
  
  
Magonjwa 
mengine 

 7. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa mengine kiasi kwamba 
kushamiri kwake kutazuia tathmini halali ya tabia za aina ya mbegu husika. 
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Idadi na Muda  8.-(1) Shamba la mbegu litakaguliwa angalau mara mbili, ukaguzi wa kwanza utafanywa 

wakati wa masuke kujaa na ukaguzi wa pili wakati wa kukomaa kabla ya kuvuna. 
  (2) Ukaguzi wa ziada kama utahitajika, unaweza kufanyika iwapo tatizo mahususi 

limebainika. 
  
Taratibu za 
ukaguzi 

 9.-(1) Kabla ya kuingia shambani, mkaguzi atathibitisha yafuatayo kutoka kwa mkulima 
wa mbegu: 

 (a) mahali shamba la mbegu lilipo; 
 (b) aina ya mbegu itakayokaguliwa; 
 (c) chanzo cha mbegu; na 
 (d) historia ya mazao yaliyotangulia kupandwa kwenye shamba. 
  (2) Mkaguzi atathibitisha kwamba mimea ya mpunga kwa ujumla inaendana na tabia za 

aina ya mbegu na atachunguza mipaka ya shamba kuthibitisha matakwa ya utenganishaji. 
  

  (3)  Mkaguzi atafanya ukaguzi kikamilifu ili kukadiria idadi ya mimea isiyo halisi, magugu 
na hali ya magonjwa. 

  (4) Kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi kikamilifu, mkaguzi atachunguza kwa makini 
maeneo 10 yaliyochaguliwa kinasibu katika eneo la urefu wa mita 1 na upana wa mita 1 ndani ya 
shamba na atakadiria asilimia ya mimea isiyo halisi na asilimia ya magugu yasiyokubalika. Katika  
ukaguzi wa mwisho uchunguzi wa magonjwa utahusisha masuke 2,000 kutoka kila moja ya sehemu 
5. 

  (5) Baada ya ukaguzi, mkaguzi atakamilisha ripoti ya ukaguzi na kutoa uamuzi wa ama 
kukubali au kulikataa shamba au kupendekeza hatua zaidi za marekebisho kabla ya kufanya uamuzi 
wa mwisho. 

  
Ukaguzi baada ya 
mavuno 

 10.-(1) Baada ya kuvuna, mkaguzi wa mbegu atafanya ukaguzi angalau mara moja ili 
kuhakiki uhalisi wa aina ya mbegu kabla ya kupura na wakati wa kukausha, kufungasha na kuhifadhi 
mbegu. 

  (2) Mbegu iliyobaki msimu uliopita itachukuliwa sampuli na kupimwa tena uwezo wa 
uotaji kila baada ya kipindi cha miezi saba. Mbegu hiyo inaweza kuchukuliwa sampuli na kupimwa 
tena kwa vipindi vifupi kulingana na mazingira yaliyopo. 

  (3) Mkaguzi anaweza kufanya ukaguzi wa ziada baada ya kuvuna kama itahitajika kufanya 
ukaguzi huo. 

  
Viwango vya ubora  11. Mbegu zitapaswa kukidhi viwango vifuatavyo kama vilivyotathminiwa kwa kutumia 

Kanuni na Taratibu za Shirika la Kimataifa la Upimaji wa Mbegu: 
 (a) uotaji  (kiwango cha chini)  - 75%  
 (b) uhalisi  (kiwango cha chini)  - 98%  
 (c) kiwango cha unyevu   (kiwango cha juu) - 13%  
 (d) magugu yaliyozuiliwa   (kiwango cha chini) - mbegu 4/Kg  
 (e) magugu yaliyokatazwa    -Hakuna 
  

 
SEHEMU YA V 

  
Unatumika kwa:  

NGANO 
 

Triticum aestivum L. emend Fiori et Paol and Triticum durum Desf. 
____________________ 

  
Vifaa  1. Mkulima wa UMBEGU atatakiwa kuwa na vifaa vinavyofaa kuvunia, kukausha, kupura, 

kusafisha, kuweka dawa, kuhifadhi na kufungasha mbegu. 
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Mahitaji ya ardhi  2. Mbegu ya zao la ngano haitapandwa kwenye ardhi ambayo msimu uliopita ililimwa 
ngano isipokuwa kama ililimwa mbegu ya aina hiyohiyo na iliidhinishwa kama ya daraja la juu. 

  
Utenganishaji   3.-(1) Shamba la mbegu litatenganishwa na vyanzo vyote vya chavua isiyotakiwa kwa 

umbali wa mita tano. 
  (2) Zao la mbegu litatenganishwa na shamba la jirani lililoathiriwa na ugonjwa wa fugwe 

legevu (Ustilago triciti) kwa kiwango cha 5% au zaidi kwa umbali wa mita mia moja na hamsini. 
  
Uhalisi   4.-(1) Kiwango kisichopungua 98% cha mimea ya ngano ni lazima kiendane na tabia za 

aina ya mbegu husika 
  (2) Shamba la mbegu halitakiwi kuwa na zaidi ya 0.05% ya jamii nyingine za nafaka zenye 

ukubwa wa mbegu unaofanana. 
  
Magugu  5.-(1) Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magugu kiasi kwamba ukuaji wa 

magugu utazuia ukaguzi halali wa zao la mbegu.  
  (2) Gugukitanzi (Convulvus arvenses) halitakiwi kuwapo katika shamba lolote la zao la 

mbegu ya ngano. 
  
Magonjwa 
yanayoenezwa na  
mbegu 

 6.  Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na ugonjwa wa fugwe legevu (Ustilago 
triciti). 

  
Magonjwa 
mengine 

 7. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa mengine kiasi kwamba 
kushamiri kwake kutazuia tathmini halali ya tabia ya aina ya mbegu. 

  
Idadi na Muda  8.-(1) Shamba la mbegu litakaguliwa angalau mara mbili, ukaguzi wa kwanza wakati suke 

limekamilika na ukaguzi wa pili kabla ya kuvuna. 
  (2) Ukaguzi wa ziada kama utahitajika, unaweza kufanyika iwapo tatizo mahususi 

limebainika. 
  
Taratibu za 
ukaguzi 

 9.-(1) Kabla ya kuingia shambani, mkaguzi atathibitisha yafuatayo kutoka kwa mkulima 
wa mbegu: 

 (a) mahali shamba la mbegu lilipo; 
 (b) aina ya mbegu itakayokaguliwa; 
 (c) chanzo cha mbegu; na 
 (d) historia ya mazao yaliyotangulia kupandwa kwenye shamba. 
  (2) Mkaguzi atathibitisha kwamba mimea ya ngano kwa ujumla inaendana na tabia za aina 

ya mbegu na atachunguza mipaka ya shamba kuthibitisha matakwa ya utenganishaji.  
  (3) Mkaguzi atafanya ukaguzi kikamilifu ili  kukadiria idadi ya mimea isiyo halisi, magugu 

na hali ya magonjwa. 
  (4) Kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi kikamilifu, mkaguzi atachunguza kwa makini 

maeneo 10 yaliyochaguliwa kinasibu, kwenye eneo la mita 1 x 1 kila moja ndani ya shamba na 
atakadiria asilimia ya masuke yasiyoendana na tabia ya aina ya mbegu, asilimia ya magugu 
yasiyokubalika, na mimea ya jamii nyingine za nafaka zenye ukubwa wa mbegu unaofanana na 
ngano zitahesabiwa peke yake. 

  (5) Endapo idadi ya mimea isiyo halisi au idadi ya jamii nyingine za nafaka zinazidi 
viwango, shamba litakataliwa. Wakati wa ukaguzi wa mwisho wa shamba maeneo 5 kila moja likiwa 
na masuke 2,000 yatahesabiwa ili  kukadiria viwango vya magonjwa. 

  (6)  Baada ya ukaguzi, mkaguzi atakamilisha ripoti ya ukaguzi na kutoa uamuzi wa ama 
kulikubali au kulikataa shamba au kupendekeza hatua zaidi za marekebisho kabla ya kufanya uamuzi 
wa mwisho. 

  
Ukaguzi baada ya 
mavuno 

 10.-(1) Baada ya kuvuna, mkaguzi wa mbegu atafanya ukaguzi angalau mara moja ili 
kuhakiki uhalisi wa aina ya mbegu kabla ya kupura na wakati wa kukausha, kufungasha na kuhifadhi 
mbegu. 
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  (2) Mbegu iliyobaki msimu uliopita itachukuliwa sampuli na kupimwa tena uwezo wa 
uotaji kila baada ya kipindi cha miezi saba. Mbegu hiyo inaweza kuchukuliwa sampuli na kupimwa 
tena kwa vipindi vifupi kulingana na mazingira yaliyopo. 

  (3) Mkaguzi anaweza kufanya ukaguzi wa ziada baada ya kuvuna kama itahitajika kufanya 
ukaguzi huo. 

  
Viwango vya ubora 
wa mbegu 

 11.  Mbegu zitapaswa kukidhi viwango vifuatavyo kama vilivyotathminiwa kwa kutumia 
Kanuni na Taratibu za Shirika la Kimataifa la Upimaji wa Mbegu: 

 (a) Mbegu halisi (kiwango cha chini)   - 98%  
 (b) Kiwango cha unyevu (kiwango cha juu)  - 12%  
 (c) Kiasi cha mbegu za magugu 

-kilichokatazwa              -Hakuna 
-kilichozuiliwa              - mbegu 4/kg 

 (d) Uotaji                                          -80% 
  

 
 
 
 
 

                   SEHEMU YA VI 
  
Unatumika kwa:  

MAHARAGE 
Phaseolus spp. 
____________ 

  
Vifaa  1. Mkulima wa UMBEGU atatakiwa kuwa na vifaa vinavyofaa kuvunia, kupura, kukausha, 

kusafisha, kuweka dawa, kuhifadhi na kufungasha. 
  
Mahitaji ya ardhi  2. Mbegu ya zao la maharage haitapandwa kwenye ardhi ambayo msimu uliopita ililimwa 

maharage isipokuwa kama ililimwa mbegu ya aina hiyohiyo na iliidhinishwa kama ya daraja la juu. 
  
Utenganishaji  3.-(1) Shamba la mbegu litatenganishwa na vyanzo vyote vya chavua isiyotakiwa kwa 

umbali wa mita kumi. 
  (2) Utenganishaji kutoka jamii ya zao lingine yenye mbegu za ukubwa unaofanana na 

maharage litatenganishwa kwa umbali wa mita tatu au kizuizi kama mtaro, wigo au uzio kwa 
madhumuni ya kuzuia mchanganyiko. 

  
Uhalisi   4.-(1) Kiwango kisichopungua 98% cha mimea ya maharage ni lazima kiendane na tabia 

za aina ya mbegu husika. 
  (2) Hakutakuwa na mmea zaidi ya mmoja wa zao la jamii nyingine wenye mbegu yenye 

ukubwa unaofanana na mbegu ya maharage katika kila mimea 10,000 (0.01%). 
  
Magugu  5. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekena lisiwe na magugu kiasi kwamba ukuaji wa 

magugu utazuia ukaguzi wa zao la mbegu.. 
  
Magonjwa 
yanayoenezwa na 
mbegu 

 6.-(1) Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa yafuatayo 
yanayoenezwa na mbegu: 

(a) baka bakteria 
(b) baka halo 

 (c) chule 
 (d) bato bato ya maharage 
  
Magonjwa 
mengine 

 7. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa mengine kiasi kwamba 
kushamiri kwake kutazuia tathmini halali ya tabia za aina ya mbegu husika. 
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Idadi na muda  8.-(1) Shamba la mbegu litakaguliwa angalau mara mbili, ukaguzi wa kwanza utafanyika 

kabla ya kuchanua na ukaguzi wa pili kabla ya kuvuna. 
  (2) Ukaguzi wa ziada kama utahitajika, unaweza kufanyika iwapo tatizo mahususi 

limebainika. 
  
Taratibu za 
ukaguzi 

 9.-(1) Kabla ya kuingia shambani, mkaguzi atathibitisha yafuatayo kutoka kwa mkulima 
wa mbegu: 

 (a) mahali shamba la mbegu lilipo; 
 (b) aina ya mbegu itakayokaguliwa; 
 (c) chanzo cha mbegu; na 
 (d) historia ya mazao yaliyotangulia kupandwa kwenye shamba. 
  (2) Mkaguzi atathibitisha kwamba mimea ya maharage kwa ujumla inaendana na tabia za 

aina ya mbegu na atachunguza mipaka ya shamba kuthibitisha matakwa ya utenganishaji.  
 

  (3) Mkaguzi atafanya ukaguzi kikamilifu ili kukadiria idadi ya mimea isiyo halisi, magugu 
na hali ya magonjwa. 

  (4) Kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi kikamilifu, mkaguzi atachunguza kwa makini 
mimea 150 iliyochaguliwa kinasibu, mimea 30 kutoka sehemu 5 tofauti ndani ya shamba. 

  (5) Katika ukaguzi wa mwisho, uchunguzi wa magonjwa utahusisha mimea 2,500 
iliyochaguliwa kinasibu, mimea 500 kutoka katika kila moja ya sehemu 5. 

  (6) Baada ya ukaguzi, mkaguzi atakamilisha ripoti ya ukaguzi na kutoa uamuzi wa ama 
kulikubali au kulikataa shamba au kupendekeza hatua zaidi za marekebisho kabla ya kufanya uamuzi 
wa mwisho.  
 
 

  
 

Ukaguzi baada ya 
mavuno 

 10.-(1) Baada ya kuvuna, Mkaguzi wa mbegu atafanya ukaguzi angalau mara moja ili 
kuhakiki uhalisi wa aina ya mbegu kabla ya kupura na wakati wa kukausha, kufungasha na kuhifadhi 
mbegu. 

  (2) Mbegu iliyobaki msimu uliopita itachukuliwa sampuli na kupimwa tena uwezo wa 
uotaji baada ya kila kipindi cha miezi saba. Mbegu hiyo inaweza kuchukuliwa sampuli na kupimwa 
tena kwa vipindi vifupi kulingana na mazingira yaliyopo. 

  (3) Mkaguzi anaweza akafanya ukaguzi wa ziada baada ya kuvuna, iwapo itahitajika 
kufanya ukaguzi huo. 

  
Viwango vya ubora 
wa mbegu 

 11. Mbegu zinapaswa kukidhi viwango vifuatavyo kama vilivyotathminiwa kwa kutumia 
Kanuni na Taratibu za Shirika la Kimataifa la Upimaji wa Mbegu: 

 (a) Uotaji   (kiwango cha chini)   - 70%  
 (b) Mbegu halisi  (kiwango cha chini)    - 98%  
 (c) Mbegu za mazao mengine kwa uzito (kiwango cha juu)     -Hakuna 
 (d) Mbegu za magugu kwa uzito (kiwango cha juu)   -Hakuna 
 (e) Kiwango cha unyevu (kiwango cha juu)   - 10%  
  

 
 
 

                                     SEHEMU YA VII 
 

Unatumika kwa:  
KUNDE 

 
Vigna unguiculata L. walp 

________________ 
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Vifaa  1. Mkulima wa UMBEGU atatakiwa kuwa na vifaa vinavyofaa kuvunia, kukausha, kupura, 
kusafisha, kuweka dawa, kuhifadhi na kufungasha mbegu. 

  
Mahitaji ya ardhi  2. Mbegu ya zao la kunde haitapandwa kwenye shamba ambalo msimu uliopita lilimwa 

kunde isipokuwa kama ililimwa mbegu ya aina hiyohiyo na iliidhinishwa kama ya daraja la juu. 
  
Utenganishaji  3. Shamba la mbegu litatenganishwa na vyanzo vyote vya chavua isiyotakiwa kwa umbali 

wa mita kumi na kutoka jamii ya zao lenye mbegu za ukubwa unaofanana na kunde kwa umbali wa 
mita tatu. 

  
Uhalisi  4.-(1) Kiwango kisichopungua 98% cha mimea ya kunde ni lazima kiendane na tabia za 

aina ya mbegu husika. 
  (2) Hakutakuwa na zaidi ya 0.1% ya mazao ya jamii nyingine yenye mbegu zenye ukubwa 

sawa na kunde katika shamba la mbegu.  
  
Magugu  5.  Shamba la mbegu kadiri iwezekanavyo lisiwe na magugu kiasi kwamba ukuaji wa 

magugu utazuia ukaguzi halali wa zao la mbegu. 
  
Magonjwa 
yanayoenezwa na 
mbegu 

 6. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa yafuatayo yanayoenezwa 
na mbegu: 

(a) Chule - anthracnose 
(b) Baka halo - halo blight 

 (c) Virusi batobato vya kunde - cowpeas mosaic virus 
  
Magonjwa 
mengine 

 7. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa mengine kiasi kwamba 
kushamiri kwake kutazuia tathmini halali ya tabia za aina ya mbegu husika. 

  
Idadi na muda wa 
ukaguzi  

 8.-(1) Shamba la mbegu litatakiwa kukaguliwa angalau mara mbili; ukaguzi wa kwanza 
utafanywa kabla ya kuchanua, na ukaguzi wa pili kabla ya kuvuna. 

  (2) Ukaguzi wa ziada kama utahitajika, unaweza kufanyika iwapo tatizo mahususi 
limebainika. 

  
Utaratibu wa 
ukaguzi 

 9.-(1) Kabla ya kuingia shambani, mkaguzi atathibitisha yafuatayo kutoka kwa mkulima 
wa mbegu:  

 (a) mahali shamba la mbegu lilipo; 
 (b) aina ya mbegu itakayokaguliwa; 
 (c) chanzo cha mbegu; na 
 (d) historia ya mazao yaliyotangulia kupandwa kwenye shamba. 
  (2) Mkaguzi atathibitisha kwamba mimea ya kunde kwa ujumla inaendana na tabia za aina 

ya mbegu husika na atachunguza mipaka ya shamba kuthibitisha matakwa ya utenganishaji. 
  (3) Mkaguzi atafanya ukaguzi kikamilifu ili kukadiria idadi ya mimea isiyo halisi, magugu 

na hali ya magonjwa. 
  (4) Kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi kikamilifu, mkaguzi atachunguza kwa makini 

mimea 150 iliyochaguliwa kinasibu, mimea 30 kutoka kila moja ya sehemu 5 tofauti kwenye   
shamba. 

  (5) Baada ya Ukaguzi, mkaguzi atakamilisha ripoti ya ukaguzi na kutoa uamuzi wa ama 
kulikubali au kulikataa shamba au kupendekeza hatua zaidi za marekebisho kabla ya kufanya uamuzi 
wa mwisho. 

  
Ukaguzi baada ya 
mavuno 

 10.-(1) Baada ya kuvuna, mkaguzi wa mbegu atafanya ukaguzi angalau mara moja ili 
kuhakiki uhalisi wa aina ya mbegu kabla ya kupura na wakati wa kukausha, kufungasha na kuhifadhi 
mbegu. 

  (2) Mbegu iliyobaki msimu uliopita itachukuliwa sampuli na kupimwa tena uwezo wa 
uotaji kila baada ya kipindi cha miezi saba. Mbegu hiyo inaweza kuchukuliwa sampuli na kupimwa 
tena kwa vipindi vifupi kulingana na mazingira yaliyopo. 
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  (3) Mkaguzi anaweza kufanya ukaguzi wa ziada baada ya kuvuna, iwapo itahitajika 
kufanya ukaguzi huo. 

  
Vigezo vya ubora 
wa mbegu 

 11. Mbegu zinapaswa kukidhi viwango vifuatavyo kama vilivyotathminiwa kwa kutumia 
Kanuni na Taratibu za Shirika la Kimataifa la Upimaji wa Mbegu: 

 (a) Mbegu halisi                                            98% 
     (b) Mbegu za mazao mengine   Hakuna 
 (c) Mbegu za magugu                 Hakuna 
 (d) Kiwango cha unyevu                            10% 
 (e) Uotaji                                   70% 
 (f) Mbegu za magugu kwa uzito               Hakuna 

 
  

 
 
 

                            SEHEMU YA VIII 
  
Unatumika kwa: CHOROKO 

(Phaseolus aureus (Roxb.) 
________________ 

  
Vifaa  1. Mkulima wa UMBEGU atatakiwa kuwa na vifaa vinavyofaa kuvunia, kupura, kukausha, 

kusafisha, kuweka dawa, kuhifadhi na kufungasha. 
  
Mahitaji ya ardhi  2. Mbegu ya zao la choroko haitapandwa kwenye shamba ambalo msimu uliopita lilimwa 

choroko isipokuwa kama ililimwa mbegu ya aina hiyohiyo na iliidhinishwa kama ya daraja la juu. 
 

  
Utenganishaji  3.-(1) Shamba la mbegu litatenganishwa na vyanzo vyote vya chavua isiyotakiwa kwa 

umbali wa mita kumi. 
  (2) Shamba la mbegu litatenganishwa na jamii ya mazao mengine yanayofanana ukubwa 

wa mbegu na choroko kwa umbali wa mita tatu kuzuia mchanganyiko. 
  
Uhalisi  4.-(1) Kiwango kisichopungua 98% ya mimea ya choroko ni lazima kiendane na tabia za 

aina ya mbegu husika. 
  (2) Hakutakuwa na zaidi ya 2% ya mazao ya jamii nyingine yenye ukubwa wa mbegu 

unaofanana na choroko. 
  
Magugu  5.-(1) Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magugu kiasi kwamba ukuaji wa 

magugu utazuia ukaguzi halali wa zao la mbegu. 
  
Magonjwa  6. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa mengine kiasi kwamba 

kushamiri kwake kutazuia tathmini halali ya tabia za aina ya mbegu. 
  
Idadi na muda   7.-(1) Shamba la zao la mbegu litakaguliwa angalau mara mbili; ukaguzi wa kwanza 

utafanyika kabla ya kuchanua na ukaguzi wa pili kabla ya kuvuna. 
  (2) Ukaguzi wa ziada kama utahitajika, unaweza kufanyika iwapo tatizo mahususi 

limebainika. 
  
Taratibu za 
ukaguzi 

 8.-(1) Kabla ya kuingia shambani, mkaguzi atathibitisha yafuatayo kutoka kwa mkulima 
wa mbegu 

 (a) mahali shamba la mbegu lilipo; 
 (b) aina ya mbegu itakayokaguliwa; 
 (c) chanzo cha mbegu; na 
 (d) historia ya mazao yaliyotangulia kupandwa kwenye shamba. 
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  (2) Mkaguzi atafanya ukaguzi kikamilifu kwa ajili ya kukadiria idadi ya mimea isiyo halisi, 
magugu na hali ya magonjwa. 

  (3) Kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi kikamilifu, mkaguzi atachunguza kwa makini 
mimea 150 iliyochaguliwa kinasibu, mimea 30 kutoka kila moja ya sehemu 5 tofauti ndani ya 
shamba. 

  (4)  Baada ya ukaguzi, mkaguzi atakamilisha ripoti ya ukaguzi na kutoa uamuzi wa ama 
kulikubali au kulikataa shamba au kupendekeza hatua zaidi za marekebisho kabla ya kufanya uamuzi 
wa mwisho. 

  (5) Uamuzi wa kukataa shamba la choroko kutokana na kuwapo kwa ugonjwa wowote 
utafanyika kwa kuzingatia mapendekezo ya ukaguzi wa shamba na matokeo ya vipimo vya maabara. 

  
Ukaguzi baada ya 
mavuno 

 9.-(1) Baada ya kuvuna, mkaguzi wa mbegu atafanya ukaguzi angalau mara moja ili 
kuhakiki uhalisi wa aina ya mbegu kabla ya kupura na wakati wa kukausha, kufungasha na kuhifadhi 
mbegu. 

  (2)  Mbegu iliyobaki msimu uliopita itachukuliwa sampuli na kupimwa tena uwezo wa 
uotaji kila baada ya kipindi cha miezi saba. Mbegu hiyo inaweza kuchukuliwa sampuli na kupimwa 
tena katika vipindi vifupi kulingana na mazingira yaliyopo. 

  
Vigezo vya ubora 
wa mbegu 

 10. Mbegu zinapaswa kukidhi viwango vifuatavyo kama vilivyotathminiwa kwa kutumia 
Kanuni na Taratibu za Shirika la Kimataifa la Upimaji wa Mbegu: 

 (a) Mbegu halisi                              98% 
 (b) Mbegu za mazao mengine               Hakuna 
 (c) Mbegu za magugu   Hakuna 
 (d) Uotaji    70% 
 (e) Kiwango cha unyevu   10% 

 
  

 
 
 

                        SEHEMU YA IX 
  
Unatumika kwa: MBAAZI 

Cajanus cajan L. 
________________ 

  
Vifaa  1. Mkulima wa UMBEGU atatakiwa kuwa na vifaa vinavyofaa kuvunia, kukausha, kupura, 

kusafisha, kuweka dawa, kuhifadhi na kufungasha. 
  
Mahitaji ya ardhi  2. Mbegu ya zao la mbaazi haitapandwa kwenye ardhi ambayo msimu uliopita ililimwa 

mbaazi isipokuwa kama ililimwa mbegu ya aina hiyohiyo na iliidhinishwa kama ya daraja la juu. 
 

  
Utenganishaji  3. Shamba la mbegu litatenganishwa na vyanzo vyote vya chavua isiyotakiwa kwa umbali 

wa mita kumi na jamii ya zao lingine yenye mbegu za ukubwa unaofanana kwa umbali wa mita tatu. 
 

  
Uhalisi  4.-(1) Kiwango kisichopungua 98% cha mimea ya mbaazi ni lazima kiendane na tabia za 

aina ya mbegu husika. 
 

  (2) Hakutakuwa na zaidi ya 0.1% ya mimea ya jamii nyingine yenye mbegu za ukubwa 
unaofanana na mbaazi. 
 

  
Magugu  5. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magugu kiasi kwamba ukuaji wa 

magugu utazuia ukaguzi wa zao la mbegu. 
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Magonjwa 
yanayoenezwa na 
mbegu 

 6.-(1) Shamba la mbegu la mbaazi kadiri inavyowezekana lisiwe na ugonjwa wa chule 
(Athracnose) 

  
Magonjwa 
Mengine 

(g) Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa mengine kiasi kwamba kushamiri 
kwake kutazuia tathmini halali ya tabia za aina ya mbegu husika.  
 

  
Idadi na muda   8.-(1) Shamba la mbegu litakaguliwa angalau mara mbili; ukaguzi wa kwanza utafanyika 

wakati wa hatua ya ukuaji wa majani kabla ya kuchanua na ukaguzi wa pili wakati wa kukomaa. 
  (2) Ukaguzi wa ziada kama utahitajika, unaweza kufanyika iwapo tatizo mahususi 

limebainika. 
  
Taratibu za 
Ukaguzi 

 9.-(1) Kabla ya kuingia shambani, mkaguzi atathibitisha yafuatayo kutoka kwa mkulima 
wa mbegu: 

 (a) mahali shamba la mbegu lilipo; 
 (b) aina ya mbegu itakayokaguliwa; 
 (c) chanzo cha mbegu; na 
 (d) historia ya mazao yaliyotangulia kupandwa kwenye shamba. 
  (2) Mkaguzi atathibitisha kwamba mimea ya mbaazi kwa ujumla inaendana na tabia za aina 

ya mbegu na atachunguza mipaka ya shamba kuthibitisha matakwa ya utenganishaji. 
  (3)  Mkaguzi atafanya ukaguzi kikamilifu ili kukadiria idadi ya mimea isiyo halisi, magugu 

na hali ya magonjwa. 
  (4) Kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi kikamilifu, mkaguzi atachunguza kwa makini 

mimea 150 iliyochaguliwa kinasibu, mimea 30 kutoka kila moja ya sehemu 5 tofauti ndani ya 
shamba. 

  (5) Baada ya ukaguzi, mkaguzi atakamilisha ripoti ya ukaguzi na kutoa uamuzi wa ama 
kulikubali au kulikataa shamba au kupendekeza hatua zaidi za marekebisho kabla ya kufanya uamuzi 
wa mwisho. 

  
Ukaguzi baada ya 
mavuno 

 10.-(1) Baada ya kuvuna, mkaguzi wa mbegu atafanya ukaguzi angalau mara moja ili 
kuhakiki uhalisi wa aina ya mbegu kabla ya kupura na wakati wa kukausha, kufungasha na kuhifadhi 
mbegu. 
 

  (2)  Mbegu ya msimu uliopita itachukuliwa sampuli na kupimwa tena uwezo wa uotaji kila 
baada ya kipindi cha miezi saba. Mbegu hiyo inaweza kuchukuliwa sampuli na kupimwa tena katika 
vipindi vifupi kulingana na mazingira yaliyopo. 

  (3)  Mkaguzi anaweza kufanya ukaguzi wa ziada baada ya kuvuna endapo kuna haja ya 
kufanya ukaguzi huo. 

  
Vigezo vya ubora 
wa mbegu 

 11.  Mbegu zinapaswa kukidhi viwango vifuatavyo kama vilivyotathminiwa kwa kutumia 
Kanuni na Taratibu za Shirika la Kimataifa la Upimaji wa Mbegu: 

 (a) Mbegu halisi   - 98% 
 (b) Mbegu za mazao mengine -Hakuna 
 (c) Mbegu za magugu  - Hakuna 
 (d) Kiwango cha unyevu  - 10% 
 (e) Uotaji   - 70% 
 (f) Mbegu za magugu kwa uzito - Hakuna 
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                    SEHEMU YA X 
  
Unatumika kwa:  

KARANGA 
Arachis hypogaea L. 
_______________ 

  
Vifaa  1. Mkulima wa UMBEGU atatakiwa kuwa na vifaa vinavyofaa kuvunia, kukausha, kupura, 

kusafisha, kuweka dawa, kuhifadhi na kufungasha. 
  
Mahitaji ya ardhi  2. Mbegu ya zao la karanga haitapandwa kwenye ardhi ambayo msimu uliopita ililimwa 

karanga isipokuwa kama ililimwa mbegu ya aina hiyohiyo na iliidhinishwa kama ya daraja la juu. 
  
Utenganishaji  3.-(1) Shamba la mbegu litatenganishwa na vyanzo vyote vya chavua isiyotakiwa na jamii 

ya zao lingine yenye mbegu za ukubwa unaofanana na karanga kwa umbali wa mita tatu kuzuia 
mchanganyiko.  
 

  
Uhalisi  4.-(1) Angalau 98% ya mimea ya karanga ni lazima iendane na tabia za aina ya mbegu 

husika 
  (2) Hakutakuwa na zaidi ya 2% ya jamii nyingine za mikunde zenye ukubwa wa mbegu 

unaofanana.  
  
Magugu  5. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magugu kiasi kwamba ukuaji wa 

magugu utazuia ukaguzi wa zao la mbegu. 
  
Magonjwa 
yanayoenezwa na 
mbegu 

 6.   Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa yanayoenezwa na mbegu. 

  
Magonjwa 
mengine 

 7. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa mengine kiasi kwamba 
kushamiri kwake kutazuia tathmini halali ya tabia za aina ya mbegu husika. 

  
Idadi na muda wa 
ukaguzi 

 8.-(1) Shamba la mbegu litakaguliwa angalau mara mbili; ukaguzi wa kwanza utafanyika 
kabla ya kuchanua na ukaguzi wa pili wakati wa kukomaa.  

  (2) Ukaguzi wa ziada kama utahitajika, unaweza kufanyika iwapo tatizo mahususi 
limebainika. 

  
Taratibu za 
ukaguzi 

 9.-(1) Kabla ya kuingia shambani, mkaguzi atathibitisha yafuatayo kutoka kwa mkulima 
wa mbegu: 

 (a) mahali shamba la mbegu lilipo; 
 (b) aina ya mbegu itakayokaguliwa; 
 (c) chanzo cha mbegu; na 
 (d) historia ya mazao yaliyotangulia kupandwa kwenye shamba.  
  (2) Mkaguzi atathibitisha kwamba mimea ya karanga kwa ujumla inaendana na tabia za 

aina ya mbegu na atachunguza mipaka ya shamba kuthibitisha matakwa ya utenganishaji. 
  (3) Mkaguzi atafanya ukaguzi kikamilifu ili kukadiria idadi ya mimea isiyo halisi, magugu 

na hali ya magonjwa. 
  (4) Kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi kikamilifu, mkaguzi atachunguza kwa makini 

mimea 150 iliyochaguliwa kinasibu, mimea 30 kutoka kila moja ya sehemu 5 tofauti ndani ya 
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shamba. Idadi ya mimea isiyoendana na tabia za aina ya mbegu na idadi ya mimea ya jamii nyingine 
yenye ukubwa wa mbegu unaofanana na karanga zitahesabiwa peke yake. 

  (5)  Baada ya ukaguzi, mkaguzi atakamilisha ripoti ya ukaguzi na kuota uamuzi wa ama 
kulikubali au kulikataa shamba au kupendekeza hatua zaidi za marekebisho kabla ya kufanya uamuzi 
wa mwisho. 

  
Ukaguzi baada ya 
mavuno 

 10.-(1) Baada ya kuvuna, mkaguzi wa mbegu atafanya ukaguzi angalau mara moja ili 
kuhakiki uhalisi wa aina ya mbegu kabla ya kupura na wakati wa kukausha, kufungasha na kuhifadhi 
mbegu. 

  (2) Mbegu iliyobaki msimu uliopita itachukuliwa sampuli na kupimwa tena uwezo wa 
uotaji kila baada ya kipindi cha miezi saba. Mbegu hiyo inaweza kuchukuliwa sampuli na kupimwa 
tena kwa vipindi vifupi kulingana na mazingira yaliyopo. 

  (3) Mkaguzi anaweza kufanya ukaguzi wa ziada baada ya mavuno iwapo itahitajika 
kufanya ukaguzi huo. 

  
Viwango vya ubora 
wa mbegu 

 11. Mbegu zinatakiwa kukidhi viwango vifuatavyo kama vilivyotathminiwa kwa kutumia 
Kanuni na Taratibu za Shirika la Kimataifa la Upimaji wa Mbegu: 

 (a) Uotaji (kiwango cha chini)    - 70%  
 (b) Uhalisi (kiwango cha chini)    - 98%  
 (c) Mbegu za mazao mengine kwa uzito (kiwango cha juu)  - Hakuna 

(d) Mbegu za magugu kwa uzito (kiwango cha juu)   - Hakuna 
 (e) Kiwango cha unyevu  (kiwango cha juu)  - 10% 
  
  

 
 
 
 
 

SEHEMU YA XI 
  
Unatumika kwa:  

UFUTA 
(Sesamum indicum L.) 

________________ 
  
Vifaa  1. Mkulima wa UMBEGU atatakiwa kuwa na vifaa vinavyofaa kuvunia, kupura, kukausha, 

kusafisha, kuweka dawa, kuhifadhi na kufungasha. 
  
Mahitaji ya ardhi  2. Zao la ufuta halitapandwa kwenye ardhi ambayo msimu uliopita ililimwa ufuta 

isipokuwa kama ililimwa mbegu ya aina hiyohiyo na iliidhinishwa kama ya daraja la juu. 
  
Utenganishaji  3.  Shamba la mbegu litatenganishwa na vyanzo vyote vya chavua isiyotakiwa na kutoka 

kwenye jamii ya zao lingine yenye mbegu za ukubwa unaofanana na ufuta kwa umbali wa mita tatu 
kuzuia mchanganyiko.  

  
Uhalisi  4.-(1) Angalau 98% ya mimea ya ufuta ni lazima iendane na tabia za aina ya mbegu husika  
  (2) Hakutakuwa na zaidi ya 2% ya mazao ya jamii nyingine yenye ukubwa wa mbegu 

unaofanana na ufuta.  
  
Magugu  5. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magugu kiasi kwamba ukuaji wa 

magugu utazuia ukaguzi halali wa zao la mbegu. 
  

 6.-(1) Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na ugonjwa wa doa jani –
Cercospora sesame.   
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Magonjwa 
yanayoenezwa na 
mbegu 

 (2) Uamuzi wa kukataa zao la mbegu linaloonyesha kuwapo kwa ugonjwa unaoenezwa na 
mbegu uliobainishwa hapa utafanywa baada ya matokeo ya vipimo vya maabara. 

  
Magonjwa 
mengine 

 7. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa mengine kiasi kwamba 
kushamiri kwake kutazuia tathmini halali ya tabia za aina ya mbegu. 

  
Idadi na muda  8.-(1) Shamba la mbegu litakaguliwa angalau mara mbili; ukaguzi wa kwanza utafanywa 

kabla ya kuchanua na ukaguzi wa pili wakati wa kukomaa.  
  (2) Ukaguzi wa ziada kama utahitajika, unaweza kufanyika iwapo tatizo mahususi 

limebainika. 
  
Taratibu za 
ukaguzi 

 9.-(1) Kabla ya kuingia shambani, mkaguzi atathibitisha yafuatayo kutoka kwa mkulima 
wa mbegu: 

 (a) mahali shamba la mbegu lilipo; 
 (b) aina ya mbegu itakayokaguliwa; 
 (c) chanzo cha mbegu; na 
 (d) historia ya mazao yaliyotangulia kupandwa kwenye shamba. 
  (2) Mkaguzi atathibitisha kwamba mimea ya ufuta kwa ujumla inaendana na tabia za aina 

ya mbegu na atachunguza mipaka ya shamba kuthibitisha matakwa ya utenganishaji. 
  (3) Mkaguzi atafanya ukaguzi kikamilifu kwa ajili ya kukadiria idadi ya mimea isiyo halisi, 

magugu na hali ya magonjwa. 
  (4) Kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi kikamilifu, mkaguzi atachunguza kwa makini 

mimea 150 iliyochaguliwa kinasibu, mimea 30 kutoka kila moja ya sehemu 5 tofauti ndani ya 
shamba. Idadi ya mimea isiyoendana na tabia za aina ya mbegu na idadi ya mimea ya jamii nyingine 
yenye ukubwa wa mbegu unaofanana na ufuta itahesabiwa peke yake. 

  (5)  Ukaguzi na uchunguzi wa magonjwa utahusisha mimea 2,500 itakayochaguliwa 
kinasibu mimea 500 kutoka kila moja ya sehemu 5. 

  (6) Baada ya ukaguzi, mkaguzi atakamilisha ripoti ya ukaguzi na kutoa uamuzi wa ama 
kulikubali au kulikataa shamba au kupendekeza hatua zaidi za marekebisho kabla ya kufanya uamuzi 
wa mwisho. 

  
Ukaguzi baada ya 
mavuno 

 10.-(1) Baada ya kuvuna, mkaguzi wa mbegu atafanya ukaguzi angalau mara moja ili 
kuhakiki uhalisi wa aina ya mbegu kabla ya kupura na wakati wa kukausha, kufungasha na kuhifadhi 
mbegu. 

  (2) Mbegu iliyobaki msimu uliopita itachukuliwa sampuli na kupimwa tena uwezo wa 
uotaji kila baada ya kipindi cha miezi saba. Mbegu kama hizo zinaweza kuchukuliwa sampuli na 
kupimwa tena kwa vipindi vifupi kulingana na mazingira yaliyopo. 

  (3) Mkaguzi anaweza kufanya ukaguzi wa ziada baada ya mavuno iwapo itahitajika 
kufanya ukaguzi huo. 

  
Viwango vya ubora 
wa mbegu 

 11. Mbegu zinatakiwa kukidhi viwango vifuatavyo kama vilivyotathminiwa kwa kutumia  
Kanuni na Taratibu za Shirika la Kimataifa la Upimaji wa Mbegu: 

 (a) Uotaji (kiwango cha chini)     -70% 
 (b) Uhalisi (kiwango cha chini)     -98% 
 (c) Mbegu za mazao mengine kwa uzito (kiwango cha juu)  -Hakuna 

(d) Mbegu za magugu kwa uzito (kiwango cha juu)   -Hakuna 
 (e) Kiwango cha unyevu (kiwango cha juu)   -10% 
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SEHEMU YA XII 

  
Unatumika kwa:  

ALIZETI: Iliyochavushwa huria 
Helianthus annuus L. 

____________ 
  
Vifaa  1. Mkulima wa UMBEGU atatakiwa kuwa na vifaa vinavyofaa kuvunia, kupura, kukausha, 

kusafisha, kuweka dawa, kuhifadhi na kufungasha. 
  
Mahitaji ya ardhi  2. Mbegu ya zao la alizeti haitapandwa kwenye ardhi ambayo msimu uliopita ililimwa 

alizeti isipokuwa kama ililimwa mbegu ya aina hiyohiyo na iliidhinishwa kama ya daraja la juu.  
  
Utenganishaji  3.-(1) Shamba la mbegu litatenganishwa na vyanzo vyote vya chavua isiyotakiwa kwa 

umbali wa mita mia mbili.  
  (2)  Shamba la mbegu litatenganishwa  na jamii nyingine ya zao yenye mbegu za ukubwa 

unaofanana kwa umbali wa mita 3  kuzuia mchanganyiko. 
  
Uhalisi  4. Angalau 98% ya mimea ya alizeti ni lazima iendane na tabia za aina ya mbegu husika  
  
Magugu  5. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magugu kiasi kwamba ukuaji wa 

magugu utazuia ukaguzi halali wa zao la mbegu.  
   
Magonjwa  6. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa mengine kiasi kwamba 

kushamiri kwake kutazuia tathmini halali ya tabia za aina ya mbegu.  
  
Idadi na muda  7.-(1) Shamba la mbegu litakaguliwa mara tatu, ukaguzi wa kwanza utafanyika kabla ya 

kuchanua, ukaguzi wa pili wakati wa kuchanua na ukaguzi wa tatu kabla ya kuvuna. 
  (2) Ukaguzi wa ziada kama utahitajika, unaweza kufanyika iwapo tatizo mahususi 

limebainika. 
  
Taratibu za 
ukaguzi 

 8.-(1) Kabla ya kuingia shambani, mkaguzi atathibitisha yafuatayo kutoka kwa mkulima 
wa mbegu: 

 (a) mahali shamba la mbegu lilipo; 
 (b) aina ya mbegu itakayokaguliwa; 
 (c) chanzo cha mbegu; na 
 (d) historia ya mazao yaliyotangulia kupandwa kwenye shamba. 
  (2) Mkaguzi atathibitisha kwamba mimea ya alizeti kwa ujumla inaendana na tabia za aina 

ya mbegu na atachunguza mipaka ya shamba kuthibitisha matakwa ya utenganishaji.  
  (3) Mkaguzi atafanya ukaguzi kikamilifu ili kukadiria idadi ya mimea isiyo halisi, magugu 

na hali ya magonjwa. 
  (4) Kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi kikamilifu, mkaguzi atachunguza kwa makini 

mimea 150 iliyochaguliwa kinasibu, mimea 30 kutoka kila moja ya sehemu 5 tofauti ndani ya 
shamba. Wakati wa ukaguzi wa mwisho idadi ya mimea isiyohalisi  itajumuisha mimea yenye 
vichwa vingi na jumla ya mimea isiyo halisi haipaswi kuzidi 3%. 

  (5) Baada ya ukaguzi, mkaguzi atakamilisha ripoti ya ukaguzi na kutoa uamuzi wa ama 
kulikubali au kulikataa shamba au kupendekeza hatua zaidi za marekebisho kabla ya kufanya uamuzi 
wa mwisho. 

  
Ukaguzi baada ya 
mavuno 

 9.-(1) Baada ya kuvuna, mkaguzi wa mbegu atafanya ukaguzi angalau mara moja ili 
kuhakiki uhalisi wa aina ya mbegu wakati wa kupura na kukausha, kufungasha na kuhifadhi mbegu. 
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  (2) Mbegu iliyobaki msimu uliopita itachukuliwa sampuli na kupimwa tena uwezo wa 
uotaji kila baada ya kipindi cha miezi saba. Mbegu hiyo inaweza kuchukuliwa sampuli na kupimwa 
tena kwa vipindi vifupi kulingana na mazingira yaliyopo. 

  (3) Mkaguzi anaweza kufanya ukaguzi wa ziada baada ya mavuno iwapo itahitajika 
kufanya ukaguzi huo. 

  
Viwango vya ubora 
wa mbegu 

 10. Mbegu zinatakiwa kukidhi viwango vifuatavyo kama vilivyotathminiwa kwa kutumia  
Kanuni na Taratibu za Shirika la Kimataifa la Upimaji wa Mbegu: 

 (a) Uotaji (kiwango cha chini)     - 70% 
 (b) Uhalisi (kiwango cha chini)     - 98% 
 (c) Mbegu za  mazao mengine kwa uzito (kiwango cha juu)    - Hakuna 

(d) Mbegu za magugu kwa uzito (kiwango cha juu)   -Hakuna 
 (e) Kiwango cha unyevu (kiwango cha juu)   - 10%. 
  
  

                        
 
 

                                      SEHEMU YA XIII 
  
Unatumika kwa:  

FIGIRI 
Brassica carinata L. 
_______________ 

  
Vifaa  1. Mkulima wa UMBEGU atatakiwa kuwa na vifaa vinavyofaa kuvunia, kupura, kukausha, 

kusafisha, kuweka dawa, kuhifadhi na kufungasha. 
  
Mahitaji ya ardhi  2. Ardhi itakayotumika kwa ajili ya uzalishaji wa mbegu lazima isiwe na maotea ya mimea 

ya jamii nyingine za brassica. 
  
Utenganishaji  3. Shamba la mbegu litatenganishwa na mazao mengine yanayotoa maua ya jamii ya figiri 

na mazao mengine ya jamii ya brassica yanayojichavusha na figiri kwa umbali usiopungua mita elfu 
moja. 

  
Uhalisi  4.-(1)  Angalau 98% ya mimea ya figiri ni lazima iendane na tabia ya mbegu husika. 
  (2)  Hakutakuwa na zaidi ya 0.5% ya mazao ya jamii nyingine yenye mbegu zenye ukubwa 

unaofanana. 
  
Magugu  5. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magugu kiasi kwamba ukuaji wa 

magugu utazuia ukaguzi halali wa zao la mbegu. 
  
Magonjwa 
yanayoenezwa na 
Mbegu 

6. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa yafuatayo yanayoenezwa na 
mbegu: 
 

(a) Uozo mweusi (black rot) 
(b) Doa jani (leaf spots) - Alternaria brassicae 

               - Alternaria brassicicola 
  
Magonjwa 
mengine 

 7.  Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa mengine kiasi kwamba 
kushamiri kwa ugonjwa kutazuia tathmini halali ya tabia ya aina ya mbegu. 

  
Idadi na muda  8.-(1)  Shamba la mbegu litakaguliwa angalau mara mbili; ukaguzi wa kwanza utafanyika 

wakati wa hatua za ukuaji wa majani ambapo tabia za aina ya mbegu zinaonekana vizuri na ukaguzi 
wa pili wakati mmea unapoanza kuchanua. 
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  (2) Ukaguzi wa ziada kama utahitajika, unaweza kufanyika iwapo tatizo mahususi 
limebainika. 

  
Taratibu za 
ukaguzi 

 9.-(1) Kabla ya kuingia shambani, mkaguzi atathibitisha yafuatayo kutoka kwa mkulima 
wa mbegu: 

 (a) mahali shamba la mbegu lilipo; 
 (b) aina ya mbegu itakayokaguliwa; 
 (c) chanzo cha mbegu; na 
 (d) historia ya mazao yaliyotangulia kupandwa kwenye shamba.  
  
  (2) Mkaguzi atathibitisha kwamba mimea ya figiri kwa ujumla inaendana na tabia bainifu 

za aina ya mbegu na atachunguza mipaka ya shamba kuthibitisha matakwa ya utenganishaji. 
  (3) Mkaguzi atafanya ukaguzi kikamilifu ili kukadiria idadi ya mimea isiyo halisi, magugu 

na hali ya magonjwa. 
  (4) Kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi kikamilifu, mkaguzi atachunguza kwa makini 

mimea 150 iliyochaguliwa kinasibu, mimea 30 kutoka kila moja ya sehemu 5 tofauti ndani ya 
shamba. Idadi ya mimea isiyoendana na tabia bainifu za aina ya mbegu na idadi ya mimea ya aina 
nyingine ya jamii ya brassica yenye ukubwa wa mbegu unaofanana itahesabiwa peke yake. 

  (5) Wakati wa ukaguzi wa magonjwa yanayoenezwa na mbegu, mkaguzi atachunguza kwa 
makini mimea 2,500 kwa hekta iliyochaguliwa kinasibu mimea 500 kutoka kila moja ya sehemu 5. 
 
 (6) Baada ya ukaguzi, mkaguzi atakamilisha ripoti ya ukaguzi na kutoa uamuzi wa ama 
kulikubali au kulikataa shamba au kupendekeza hatua zaidi za marekebisho kabla ya kutoa uamuzi 
wa mwisho. 

  
Ukaguzi baada ya 
mavuno 

 10.-(1) Baada ya kuvuna, mkaguzi wa mbegu atafanya ukaguzi angalau mara moja ili 
kuhakiki uhalisi wa aina ya mbegu wakati wa kupura na wakati wa kukausha, kufungasha na 
kuhifadhi mbegu. 

  (2) Mbegu iliyobaki msimu uliopita itachukuliwa sampuli na kupimwa tena uwezo wa 
uotaji kila baada ya kipindi cha miezi saba. Mbegu hiyo inaweza kuchukuliwa sampuli na kupimwa 
tena kwa vipindi vifupi kulingana na mazingira yaliyopo. 

  (3) Mkaguzi anaweza kufanya ukaguzi wa ziada baada ya mavuno iwapo itahitajika 
kufanya ukaguzi huo. 

  
Viwango vya ubora 
wa mbegu 

 11. Mbegu zinatakiwa kukidhi viwango vifuatavyo kama vilivyotathminiwa kwa kutumia 
Kanuni na Taratibu za Shirika la Kimataifa la Upimaji wa Mbegu: 

 (a) Uotaji (kiwango cha chini)     - 70% 
 (b) Uhalisi (kiwango cha chini)     -  98% 
 (c) Mbegu za mazao mengine kwa uzito (kiwango cha juu)    -Hakuna 
 (d) Mbegu za magugu kwa uzito (kiwango cha juu)  - Hakuna 
 (e) Kiwango cha unyevu (kiwango cha juu)   -10% 

 
 
 

 
 

  
                              SEHEMU YA XIV 

  
Unatumika kwa:  

 
NGOGWE 

Solanum marcrocarpum L. 
Solanum aethiopicum L. 

________________ 
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Vifaa  1. Mkulima wa UMBEGU atatakiwa kuwa na vifaa vinavyofaa kuvunia, kuzidua, 
 kukausha, kusafisha, kuweka dawa, kuhifadhi na kufungasha. 

  
Mahitaji ya ardhi  2. Ardhi itakayotumika kwa ajili ya uzalishaji wa mbegu lazima isiwe na maotea. 
  
Utenganishaji  3. Shamba la mbegu litatenganishwa na mazao mengine ya ngogwe yanayochanua kwa 

umbali usiopungua mita mia moja. 
  
Uhalisi  4. Angalau 98% ya mimea ya ngogwe ni lazima iendane na tabia za aina ya mbegu husika. 
  
Magugu  5. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magugu kiasi kwamba ukuaji wa 

magugu utazuia ukaguzi halali wa zao la mbegu.  
  
Magonjwa 
yanayoenezwa na 
mbegu 

 6. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa yafuatayo yanayoenezwa 
na mbegu: 

(a) Baka bakteria  
(b) Mnyauko wima 

  
Magonjwa 
mengine 

 7.  Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa mengine kiasi kwamba 
kushamiri kwake kutazuia tathmini halali ya tabia ya aina ya mbegu. 

  
Idadi na muda  8.-(1) Shamba la mbegu litakaguliwa angalau mara mbili, ukaguzi wa kwanza utafanyika 

 wakati wa hatua ya ukuaji wa majani ambapo tabia za aina ya mbegu zinaweza kuonekana 
vizuri na ukaguzi wa pili wakati wa uchanuaji wa awali. 

  (2) Ukaguzi wa ziada kama utahitajika, unaweza kufanyika iwapo tatizo mahususi 
 limebainika. 

  
Taratibu za 
ukaguzi 

 9.-(1) Kabla ya kuingia shambani, mkaguzi atathibitisha yafuatayo kutoka kwa mkulima 
 wa mbegu: 

 (a) mahali shamba la mbegu lilipo; 
 (b) aina ya mbegu itakayokaguliwa; 
 (c) chanzo cha mbegu; na 
 (d) historia ya mazao yaliyotangulia kupandwa kwenye shamba. 

 
  (2) Mkaguzi atathibitisha kwamba mimea ya ngogwe kwa ujumla inaendana na tabia za 

 aina ya mbegu na atachunguza mipaka ya shamba kuthibitisha matakwa ya utenganishaji. 
  (3) Mkaguzi atafanya ukaguzi kikamilifu ili kukadiria idadi ya mimea isiyo halisi, magugu 

na hali ya magonjwa. 
  (4)  Kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi kikamilifu, mkaguzi atachunguza kwa makini 

 mimea 2,500 kwa hekta itakayochaguliwa kinasibu, mimea 500 kutoka kila moja ya 
 sehemu 5.  

   
  (5) Baada ya ukaguzi, mkaguzi atakamilisha ripoti ya ukaguzi na kutoa uamuzi wa ama 

kulikubali au kulikataa shamba au kupendekeza hatua zaidi za marekebisho kabla ya kufanya uamuzi 
wa mwisho. 

  
Ukaguzi baada ya 
mavuno 

 10.-(1) Baada ya kuvuna, mkaguzi wa mbegu atafanya ukaguzi angalau mara moja kwa 
ajili ya kuhakiki uhalisi wa aina ya mbegu kabla ya kuzidua na wakati wa kukausha, kufungasha na 
kuhifadhi mbegu. 

  (2) Mbegu iliyobaki msimu uliopita itachukuliwa sampuli na kupimwa tena uwezo wa 
uotaji kila baada ya kipindi cha miezi saba. Mbegu hiyo inaweza kuchukuliwa sampuli na kupimwa 
tena kwa vipindi vifupi kulingana na mazingira yaliyopo. 

  (3) Mkaguzi anaweza kufanya ukaguzi wa ziada baada ya mavuno iwapo itahitajika 
kufanya ukaguzi huo. 
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Viwango vya 
Ubora mbegu 

 11.  Mbegu zinatakiwa kukidhi viwango vifuatavyo kama vilivyotathminiwa kwa kutumia 
Kanuni na Taratibu za Shirika la Kimataifa la Upimaji wa Mbegu: 

 (a) Uotaji        -70% 
 (b) Uhalisi        -98% 
 (c) Mbegu za magugu kwa uzito (kiwango cha juu)                -Hakuna 
 (d) Mbegu za mazao mengine kwa uzito (kiwango cha juu)    -Hakuna 
 (e) Kiwango cha unyevu      -10% 
  

                                 
 
 
 
 

                                  SEHEMU YA XV 
  
Unatumika kwa: MCHICHA 

Amaranthus spp. 
________________ 

  
Vifaa  1. Mkulima wa UMBEGU atatakiwa kuwa na vifaa vinavyofaa kuvunia, kukausha, kupura, 

kusafisha, kuhifadhi na kufungasha. 
Mahitaji ya Ardhi  2. Ardhi itakayotumika kwa ajili ya uzalishaji wa mbegu lazima isiwe na maotea ya mimea 

ya jamii hiyo ikiwemo jamii ya mchicha pori. 
  
Utenganishaji  3. Shamba la mbegu litatenganishwa na mashamba mengine yote ya jamii ya mchicha kwa 

umbali usiopungua mita mia mbili na shamba lolote la aina hiyohiyo na daraja linalofanana kwa 
mita hamsini. 

  
Uhalisi  4.  Angalau 95% ya mimea ya mchicha ni lazima iendane na tabia za aina ya mbegu husika. 
  
Magugu  5. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magugu na jamii za mchicha pori 

kiasi kwamba ukuaji wa magugu hayo utazuia ukaguzi halali wa zao la mchicha. 
  
Magonjwa 
mengine 

 6. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa mengine kiasi kwamba 
kushamiri kwake kutazuia tathmini halali ya tabia ya aina ya mbegu. 

  
Idadi na muda  7.-(1) Shamba la mbegu litakaguliwa angalau mara mbili; ukaguzi wa kwanza utafanyika 

wakati wa hatua ya ukuaji wa majani ambapo tabia bainifu za aina ya mbegu zinaonekana vizuri na 
ukaguzi wa pili wakati wa uchanuaji wa awali. 

  (2) Ukaguzi wa ziada kama utahitajika, unaweza kufanyika iwapo tatizo mahususi 
limebainika. 

  
Taratibu za 
Ukaguzi  

 8.-(1) Kabla ya kuingia shambani, mkaguzi atathibitisha yafuatayo kutoka kwa mkulima 
wa mbegu: 

 (a) mahali shamba la mbegu lilipo; 
 (b) aina ya mbegu itakayokaguliwa; 
 (c) chanzo cha mbegu; na 
 (d) historia ya mazao yaliyotangulia kupandwa kwenye shamba. 
  (2) Mkaguzi atathibitisha kwamba mimea ya mchicha kwa ujumla inaendana na tabia ya 

aina ya mbegu na atachunguza mipaka ya shamba kuthibitisha matakwa ya utenganishaji. 
  (3) Mkaguzi atafanya ukaguzi kikamilifu ili kukadiria idadi ya mimea isiyo halisi, magugu 

na hali ya magonjwa. 
  (4) Kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi kikamilifu, mkaguzi atachunguza kwa makini 

mimea 150 iliyochaguliwa kinasibu, mimea 30 kutoka kila moja ya sehemu 5 tofauti ndani ya 
shamba. Idadi ya mimea isiyoendana na tabia za aina ya mbegu na idadi ya mimea ya jamii nyingine 
za mchicha zenye ukubwa wa mbegu unaofanana na mchicha zitahesabiwa peke yake. 
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  (5) Baada ya ukaguzi, mkaguzi atakamilisha ripoti ya ukaguzi na kufanya uamuzi wa ama 
kulikubali au kulikataa shamba au kupendekeza hatua zaidi za marekebisho kabla ya kufanya uamuzi 
wa mwisho. 

  
Ukaguzi baada ya 
mavuno 

 9.-(1) Baada ya kuvuna, Mkaguzi wa mbegu atafanya ukaguzi angalau mara moja kwa ajili 
ya kuhakiki uhalisi wa aina ya mbegu kabla ya kupura, wakati wa kukausha, kufungasha na 
kuhifadhi mbegu. 

  (2) Mbegu iliyobaki msimu uliopita itachukuliwa sampuli na kupimwa tena uwezo wa 
uotaji kila baada ya kipindi cha miezi saba. Mbegu hiyo inaweza kuchukuliwa sampuli na kupimwa 
tena kwa vipindi vifupi kulingana na mazingira yaliyopo. 

  (3) Mkaguzi anaweza kufanya ukaguzi wa ziada baada ya kuvuna iwapo itahitajika kufanya 
ukaguzi huo. 

  
Viwango vya ubora 
wa mbegu 

 10. Mbegu zinatakiwa kukidhi viwango vifuatavyo kama vilivyotathminiwa kwa kutumia 
Kanuni na Taratibu za Shirika la Kimataifa la Upimaji wa Mbegu: 

 (a) Uotaji             -70% 
 (b) Uhalisi             - 95% 
 (c) Kiwango cha unyevu            - 9% 
 (d) Magugu kwa uzito (kiwango cha juu)                                   -mbegu 8/kg 
   (e) Mbegu ya jamii nyingine ya mchicha kwa uzito (kiwango cha juu)      - mbegu 8/kg. 
  

 
 

                                         SEHEMU YA XVI 
Unatumika kwa: 
  
 MNAVU: Uliochavushwa huria 

Solanum spp. 
________________ 

  
Vifaa  1. Mkulima wa UMBEGU atatakiwa kuwa na vifaa vinavyofaa kuvunia, kuzidua, 

kukausha, kusafisha, kuweka dawa, kuhifadhi na kufungasha. 
  
Mahitaji ya ardhi  2. Ardhi itakayotumika kwa ajili ya uzalishaji wa mbegu lazima isiwe na maotea ikiwemo 

ya jamii ya mnavu pori. 
  
Utenganishaji  3. Shamba la mbegu litatenganishwa na mashamba mengine ya mnavu kwa umbali 

usiopungua mita mia moja. 
  

Uhalisi  4. Angalau 98% ya mimea ya mnavu ni lazima iendane na tabia za aina ya mbegu husika 
  
Magugu  5. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magugu kiasi kwamba ukuaji wa 

magugu hayo utazuia ukaguzi halali wa zao la mnavu. 
  
Magonjwa  6. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa kiasi kwamba kushamiri 

kwake kutazuia tathmini halali ya tabia ya aina ya mbegu. 
  
Idadi na muda  7.-(1) Shamba la mbegu litakaguliwa angalau mara mbili; ukaguzi wa kwanza utafanyika 

wakati wa hatua ya ukuaji wa majani ambapo tabia bainifu za aina ya mbegu zinaoneka vizuri na 
ukaguzi wa pili wakati wa uchanuaji wa awali. 

  (2) Ukaguzi wa ziada kama utahitjika, unaweza kufanyika iwapo tatizo mahususi 
limebainika. 

  
Taratibu za 
Ukaguzi 

 8.-(1) Kabla ya kuingia shambani, mkaguzi atathibitisha yafuatayo kutoka kwa mkulima 
wa mbegu: 
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 (a) mahali shamba la mbegu lilipo; 
 (b) aina ya mbegu itakayokaguliwa; 
 (c) chanzo cha mbegu; na 
 (d) historia ya mazao yaliyotangulia kupandwa kwenye shamba. 
  (2) Mkaguzi atathibitisha kwamba mimea ya mnavu kwa ujumla inaendana na tabia za aina 

ya mbegu na atachunguza mipaka ya shamba kuthibitisha matakwa ya utenganishaji. 
  (3) Mkaguzi atafanya ukaguzi kikamilifu ili kukadiria idadi ya mimea isiyo halisi, magugu 

na hali ya magonjwa. 
  (4) Kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi kikamilifu, mkaguzi atachunguza kwa makini 

mimea 150 iliyochaguliwa kinasibu, mimea 30 kutoka kila moja ya sehemu 5 tofauti ndani ya 
shamba. Idadi ya mimea isiyoendana na tabia za aina ya mbegu na idadi ya mimea ya jamii nyingine 
ya mnavu zenye ukubwa wa mbegu unaofanana zitahesabiwa peke yake. 

  (5) Wakati wa kukagua magonjwa yanayoenezwa na mbegu, mkaguzi atachunguza kwa 
makini mimea 2,500 kwa hekta itakayochaguliwa kinasibu, mimea 500 kutoka kila moja ya sehemu 
5. 

  (6) Baada ya ukaguzi, mkaguzi atakamilisha ripoti ya ukaguzi na kutoa uamuzi wa ama 
kulikubali au kulikataa shamba au kupendekeza hatua zaidi za marekebisho kabla ya kutoa uamuzi 
wa mwisho. 

  
Ukaguzi baada ya 
mavuno 

 9.-(1) Baada ya kuvuna, mkaguzi wa mbegu atafanya ukaguzi angalau mara moja kwa ajili 
ya kuhakiki uhalisi wa aina ya mbegu kabla ya kuzidua, wakati wa kukausha, kufungasha na 
kuhifadhi mbegu. 

  (2) Mbegu iliyobaki msimu uliopita itachukuliwa sampuli na kupimwa tena uwezo wa 
uotaji kwa kila baada ya kipindi cha miezi saba, mbegu hiyo inaweza kuchukuliwa sampuli na 
kupimwa tena kwa vipindi vifupi kulingana na mazingira yaliyopo 

  (3) Mkaguzi anaweza kufanya ukaguzi wa ziada baada ya mavuno iwapo itahitajika 
kufanya ukaguzi huo. 

  
Viwango vya ubora 
wa mbegu 

 10.  Mbegu zinatakiwa kukidhi viwango vifuatavyo kama vilivyotathminiwa kwa kutumia 
Kanuni na Taratibu za Shirika la Kimataifa la Upimaji wa Mbegu:- 

 (a) Uotaji                                            -  60% 
 (b) Uhalisi                                            - 98% 
 (c) Kiwango cha unyevu                                            - 10% 
 (d) Mbegu za magugu kwa uzito (kiwango cha juu)              - Hakuna 
 (e) Mbegu za mazao mengine kwa uzito (kiwango cha juu)  - Hakuna 
  

 
 

                           
                                               SEHEMU YA XVII 

  
Unatumika kwa: BAMIA 

Abelmoschus esculentus L. 
  
Vifaa  1. Mkulima wa UMBEGU atatakiwa kuwa na vifaa vinavyofaa kuvunia, kukausha, kupura, 

kusafisha, kuweka dawa, kuhifadhi na kufungasha. 
  
Mahitaji ya ardhi  2. Ardhi itakayotumika kwa ajili ya uzalishaji wa mbegu lazima isiwe na maotea. 
  
Utenganishaji  3. Shamba la mbegu litatenganishwa na mazao mengine ya bamia yaliyochanua kwa umbali 

usiopungua mita mia mbili. 
  
Uhalisi  4. Angalau 99% ya mimea ya bamia ni lazima iendane na tabia za aina ya mbegu husika. 
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Magugu  5. Shamba la mbegu kadiri inavyowezakana lisiwe na magugu kiasi kwamba ukuaji wa 
magugu utazuia ukaguzi halali wa zao la mbegu. 

  
Magonjwa 
yanayoenezwa na 
mbegu  

 6. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa yafuatayo yanayoenezwa 
na mbegu:  

(a) Mnyauko wima -Verticillium wilt 
 (b) Mnyauko fusari – (Fusarium semitectum) 

 
  
Magonjwa 
mengine 

 7. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa mengine kiasi kwamba 
kushamiri kwake kutazuia tathmini halali ya tabia ya aina ya mbegu. 

  
Idadi na Muda  8.-(1) Shamba la mbegu litakaguliwa angalau mara mbili, ukaguzi wa kwanza utafanyika 

wakati wa hatua ya ukuaji wa majani ambapo tabia bainifu za aina ya mbegu zinaonekana vizuri na 
ukaguzi wa pili wakati wa uchanuaji wa awali. 

  (2) Ukaguzi wa ziada kama utahitajika, unaweza kufanyika iwapo tatizo mahususi 
limebainika. 

  
Taratibu za 
ukaguzi 

 9.-(1) Kabla ya kuingia shambani, mkaguzi atathibitisha yafuatayo kutoka kwa mkulima 
wa mbegu: 

 (a) mahali shamba la mbegu lilipo; 
 (b) aina ya mbegu itakayokaguliwa; 
 (c) chanzo cha mbegu; na 
 (d) historia ya mazao yaliyotangulia kupandwa kwenye shamba. 
  (2) Mkaguzi atathibitisha kwamba mimea ya bamia kwa ujumla inaendana na tabia bainifu 

za aina ya mbegu na atachunguza mipaka ya shamba kuthibitisha matakwa ya utenganishaji. 
  (3) Mkaguzi atafanya ukaguzi kikamilifu ili kukadiria idadi ya mimea isiyo halisi, magugu 

na hali ya magonjwa. 
  (4) Kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi kikamilifu, mkaguzi atachunguza kwa makini 

mimea 150 iliyochaguliwa kinasibu, mimea 30 kutoka kila moja ya maeneo 5 tofauti kwenye  
shamba. 

  (5) Wakati wa ukaguzi wa magonjwa yanayoenezwa na mbegu, mkaguzi atachunguza kwa 
makini mimea 2,500 kwa hekta itakayochaguliwa kinasibu, mimea 500 kutoka kila moja ya sehemu 
5. 

  (6) Baada ya ukaguzi, mkaguzi atakamilisha ripoti ya ukaguzi na kutoa uamuzi wa ama 
kulikubali au kulikataa shamba au kupendekeza hatua zaidi za marekebisho kabla ya kutoa uamuzi 
wa mwisho. 

  
Ukaguzi baada ya 
mavuno 

 10.-(1) Baada ya kuvuna, mkaguzi wa mbegu atafanya ukaguzi angalau mara moja kwa 
ajili ya kuhakiki uhalisi wa aina ya mbegu kabla ya kupura, wakati wa kukausha, kufungasha na 
kuhifadhi mbegu. 

  (2) Mbegu iliyobaki msimu uliopita itachukuliwa sampuli na kupimwa tena uwezo wa 
uotaji kila baada ya kipindi cha miezi saba. Mbegu hiyo inaweza kuchukuliwa sampuli na kupimwa 
tena kwa vipindi vifupi kulingana na mazingira yaliyopo. 

  (3) Mkaguzi anaweza kufanya ukaguzi wa ziada baada ya mavuno iwapo itahitajika 
kufanya ukaguzi huo. 

  
Viwango vya ubora 
wa mbegu  

 11.  Mbegu zinatakiwa kukidhi viwango vifuatavyo kama vilivyotathminiwa kwa kutumia 
Kanuni na Taratibu za Shirika la Kimataifa la Upimaji wa Mbegu:  

 (a) Uotaji        -  70% 
 (b) Uhalisi        - 98% 
 (c) Mbegu za magugu kwa uzito (kiwango cha juu)    - Hakuna 
 (d) Mbegu za mazao mengine kwa uzito (kiwango cha juu)     - Hakuna 
 (e) Kiwango cha unyevu      - 10% 
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                                  SEHEMU YA XVIII 

  
Unatumika kwa: KITUNGUU: Kilichochavushwa huria 

Allium cepa L. 
  
Vifaa  1. Mkulima wa UMBEGU atatakiwa kuwa na vifaa vinavyofaa kuvunia, kukausha, kupura, 

kusafisha, kuweka dawa, kuhifadhi na kufungasha. 
  
Mahitaji ya ardhi  2. Ardhi itakayotumika kwa ajili ya uzalishaji wa mbegu lazima isiwe na maotea. 
  
Utenganishaji  3. Shamba la mbegu litatenganishwa na mazao mengine ya vitunguu yanayochanua kwa 

umbali usiopungua mita elfu moja kwa aina tofauti za mbegu na mita mia tano kwa  aina hiyohiyo 
ya mbegu.  

  
Uhalisi  4. Angalau 98% ya mimea ya vitunguu ni lazima iendane na tabia za aina ya mbegu husika. 
  
Magugu  5. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magugu kiasi kwamba ukuaji wa 

magugu utazuia ukaguzi halali wa zao la mbegu. 
  
Magonjwa 
yanayoenezwa na 
mbegu 

 6. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa yafuatayo yanayoenezwa 
na mbegu:  

 (a) Stemphillium spp 
 (b) Baka zambarau-purple blotch 
 (c) Uozo shingo (Botrytis cinerea) 
  
Magonjwa 
mengine 

 7. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa mengine kiasi kwamba 
kushamiri kwake kutazuia tathmini halali ya tabia ya aina ya mbegu. 

  
Idadi na Muda  8.-(1) Shamba la mbegu litakaguliwa angalau mara tatu, ukaguzi wa kwanza wa kitunguu 

chenyewe, ukaguzi wa pili ni wakati wa kuchanua na ukaguzi wa tatu wakati wa kukomaa kabla ya 
kuvuna. 

  (2) Ukaguzi wa ziada kama utahitajika, unaweza kufanyika iwapo tatizo mahususi 
limebainika. 

  
Taratibu za 
Ukaguzi 

 9.-(1) Kabla ya kuingia shambani, mkaguzi atathibitisha yafuatayo kutoka kwa mkulima 
wa mbegu: 

 (a) mahali shamba la mbegu lilipo; 
 (b) aina ya mbegu itakayokaguliwa; 
 (c) chanzo cha mbegu; na 
 (d) historia ya mazao yaliyotangulia kupandwa kwenye shamba. 
  (2) Mkaguzi atathibitisha kwamba mimea ya kitunguu kwa ujumla inaendana na tabia 

bainifu za aina ya mbegu na atachunguza mipaka ya shamba kuthibitisha matakwa ya utenganishaji. 
  (3) Mkaguzi atafanya ukaguzi kikamilifu ili kukadiria idadi ya mimea isiyo halisi, magugu 

na hali ya magonjwa. 
  (4) Kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi kikamilifu, mkaguzi atachunguza kwa makini 

mimea 150 iliyochaguliwa kinasibu, mimea 30 kutoka kila moja ya sehemu 5 tofauti kwenye 
shamba. 

  (5) Wakati wa ukaguzi wa magonjwa yanayoenezwa na mbegu, mkaguzi atachunguza kwa 
makini mimea 2,500 kwa hekta itakayochaguliwa kinasibu, mimea 500 kutoka kila moja ya sehemu 
5. 

  (6) Baada ya ukaguzi, mkaguzi atakamilisha ripoti ya ukaguzi na kutoa uamuzi wa ama 
kulikubali au kulikataa shamba au kupendekeza hatua zaidi za marekebisho kabla ya kufanya uamuzi 
wa mwisho. 
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Taratibu za 
ukaguzi 

 10.-(1) Baada ya kuvuna, mkaguzi atafanya ukaguzi angalau mara moja ili kuhakiki uhalisi 
wa aina ya mbegu kabla ya kupura, wakati wa kukausha, kufungasha na kuhifadhi mbegu. 

  (2) Mbegu iliyobaki msimu uliopita itachukuliwa sampuli na kupimwa tena uwezo wa 
uotaji kila baada ya kipindi cha miezi saba. Mbegu hiyo inaweza kuchukuliwa sampuli na kupimwa 
tena kwa vipindi vifupi kulingana na mazingira yaliyopo 

  (3) Mkaguzi anaweza kufanya ukaguzi wa ziada baada ya mavuno iwapo itahitajika 
kufanya ukaguzi huo. 

  
Viwango vya ubora 
wa mbegu 

 11.  Mbegu zinatakiwa kukidhi viwango vifuatavyo kama vilivyotathminiwa kwa kutumia 
Kanuni na Taratibu za Shirika la Kimataifa la Upimaji wa Mbegu: 

 (a) Uotaji      - 60% 
 (b) Mbegu halisi (kiwango cha chini)   - 98% 
 (c) Mbegu za magugu kwa uzito    - Hakuna 
 (d) Mbegu za mazao mengine kwa uzito  - Hakuna 
 (e) Kiwango cha unyevu    - 10% 
  

 
 
 
 

                              SEHEMU YA XIX 
  
Unatumika kwa: NYANYA 

Solanum lycopersicum L. 
___________ 

  
Vifaa  1. Mkulima wa UMBEGU atatakiwa kuwa na vifaa vinavyofaa kuvunia, kuzidua, 

kukausha, kusafisha, kuweka dawa, kuhifadhi na kufungasha. 
  
Mahitaji ya ardhi  2. Zao la mbegu la nyanya halitapandwa kwenye ardhi ambayo zao lililolimwa msimu 

uliopita lilikuwa nyanya au jamii yoyote ya Solanaceae kwa kipindi cha miaka miwili iliyopita. 
  
Utenganishaji  3. Shamba la mbegu litatenganishwa na mazao mengine ya nyanya yanayochanua kwa 

umbali usiopungua mita ishirini na tano. 
  
Uhalisi   4. Angalau 99% ya mimea ya nyanya ni lazima iendane na tabia za aina ya mbegu husika. 
  
Magugu  5. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magugu kiasi kwamba ukuaji wa 

magugu utazuia ukaguzi halali wa zao la mbegu. 
  
Magonjwa 
yanayoenezwa na 
mbegu 

 6. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa yafuatayo yanayoenezwa 
na mbegu: 
(a)  Bakteria kikwachu  
(b)  Batobato ya nyanya 
(c)  Doa bakteria 
(d)  Mnyauko fusari 
(e)  Baka wahi 

 
  
Magonjwa 
mengine 

 7. Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa mengine kiasi kwamba 
kushamiri kwake kutazuia tathmini halali ya tabia ya aina ya mbegu. 

  
Idadi na Muda  8.-(1) Shamba la mbegu litakaguliwa angalau mara mbili, ukaguzi wa kwanza utafanyika 

wakati wa hatua ya ukuaji wa majani ambapo tabia bainifu za aina ya mbegu zinaonekana vizuri na 
ukaguzi wa pili wakati wa kuiva kwa matunda ya mwanzo. 
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  (2) Ukaguzi wa ziada kama utahitajika, unaweza kufanyika iwapo tatizo mahususi 
limebainika. 

  
Ukaguzi baada ya 
mavuno 

 9.-(1) Kabla ya kuingia shambani, mkaguzi atathibitisha yafuatayo kutoka kwa mkulima 
wa mbegu: 

 (a) mahali shamba la mbegu lilipo; 
 (b) aina ya mbegu itakayokaguliwa; 
 (c) chanzo cha mbegu; na 
 (d) historia ya mazao yaliyotangulia kupandwa kwenye shamba.  
  (2) Mkaguzi atathibitisha kwamba mimea ya nyanya kwa ujumla inaendana na tabia za aina 

ya mbegu na atachunguza mipaka ya shamba kuthibitisha matakwa ya utenganishaji. 
  (3) Mkaguzi atafanya ukaguzi kikamilifu ili kukadiria idadi ya mimea isiyo halisi, magugu 

na hali ya magonjwa. 
  (4) Kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi kikamilifu, mkaguzi atachunguza kwa makini 

mimea 150 iliyochaguliwa kinasibu, mimea 30 kutoka kila moja ya sehemu 5 tofauti kwenye 
shamba. 

  (5) Wakati wa ukaguzi wa magonjwa yanayoenezwa na mbegu, mkaguzi atachunguza kwa 
makini mimea 2,500 kwa hekta itakayochaguliwa kinasibu, mimea 500 kutoka kila moja ya sehemu 
5. 

  (6) Baada ya ukaguzi, mkaguzi atakamilisha ripoti ya ukaguzi na kutoa uamuzi wa ama 
kulikubali au kulikataa shamba au kupendekeza hatua zaidi za  marekebisho kabla ya kufanya 
uamuzi wa mwisho. 

  
Taratibu za 
ukaguzi 

 10.-(1) Baada ya kuvuna, mkaguzi atafanya ukaguzi angalau mara moja kwa ajili ya 
kuhakikisha uhalisi wa aina ya mbegu kabla ya kuzidua, wakati wa kukausha, kufungasha na 
kuhifadhi mbegu 

  (2) Mbegu iliyobaki msimu uliopita itachukuliwa sampuli na kupimwa tena uwezo wa 
uotaji kila baada ya kipindi cha miezi saba. Mbegu hiyo inaweza kuchukuliwa sampuli na kupimwa 
tena kwa vipindi vifupi kulingana na mazingira yaliyopo. 

  (3) Mkaguzi anaweza kufanya ukaguzi wa ziada baada ya mavuno iwapo itahitajika 
kufanya ukaguzi huo. 

  
Viwango vya ubora 
wa mbegu 

 11. Mbegu zinatakiwa kukidhi viwango vifuatavyo kama vilivyotathminiwa kwa kutumia 
Kanuni na Taratibu za Shirika la Kimataifa la Upimaji wa Mbegu: 

 (a) Uotaji       -  70% 
 (b) Mbegu halisi (kiwango cha chini)    -  98% 
 (c) Mbegu ya magugu kwa uzito (kiwango cha juu)  -  Hakuna 
 (d) Mbegu za mazao mengine kwa uzito    -  Hakuna 
 (e) Kiwango cha unyevu      - 10%. 
  

                                          
 

                                     SEHEMU YA XX 
Unatumika kwa: 
  
 MUHOGO 

Manihot esculentum 
  
1. Vifaa Mkulima wa UMBEGU atatakiwa kuwa na vifaa vinavyofaa kukatia mashina, kusafisha, kuhifadhi 

na kufungasha. 
  
2. Mahitaji ya ardhi Shamba la mbegu halitakiwi kuwa na  maotea, wadudu na magonjwa ambayo yataathiri mbegu ya 

zao la muhogo lililopandwa. 
  
3. Viwango vya 
shamba 
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 3.1 Utenganishaji Shamba la mbegu litatengwanishwa na aina nyingine za mbegu zinazojulikana kuwa ni chanzo safi 
kwa umbali wa mita tatu kuzuia mchanganyiko au kuweka vizuizi kama mtaro, uzio na ukuta. 
Utenganishaji kutoka mazao mengine yenye chanzo kisicho safi ya jamii na aina nyingine za mihogo 
utakuwa angalau mita hamsini kutoka katika zao la UMBEGU. 

  
3.2 Uhalisi wa aina 
ya mbegu 

Kiwango kisichopungua 99% ya mimea ya muhogo ni lazima kiendane na tabia za aina ya mbegu 
husika.  

  
3.3 Magugu Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magugu kiasi kwamba ukuaji wake utazuia 

ukaguzi halali wa shamba la mbegu. 
  
4. Magonjwa 
yanayoenezwa na 
mbegu 

Shamba la mbegu lazima liwe ndani ya viwango kwa magonjwa yafuatayo yanayoenezwa na mbegu: 

 (a) Batobato  (maambukizi ya juu)    -10% 
 (b) Baka bakteria (wastani wa maambukizi ya juu)  - 3.5 (kipimo cha 1-5) 
 (c) Michirizi ya kahawia (maambukizi ya juu)   -10% 
  
5. Magonjwa 
mengine 

Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa mengine kiasi kwamba kushamiri 
kwake kutazuia tathmini halali ya tabia ya aina ya mbegu. 

  
6. Wadudu Shamba la mbegu lazima liwe ndani ya viwango vya maambukizi ya wadudu kama  ilivyotajwa na 

kubainishwa hapo chini 
 (a) Vidung’ata (maambukizi ya juu) - 8% 
 (b) Tanabui (maambukizi ya wastani ya juu) - 3.5 (kipimo cha 1-5) 
 (c) Vidugamba (maambukizi ya juu)  8% 
  
7. Ukaguzi wa 
shamba 
 

  

7.1 Idadi na muda Shamba la mbegu litapaswa kukaguliwa angalau mara mbili; 
 Ukaguzi wa kwanza utafanyika miezi miwili hadi mitatu baada ya kuchipua wakati ukaguzi wa pili 

utafanyika miezi nane hadi kumi na miwili kulingana na aina za mbegu. Ukaguzi wa ziada kama 
utahitajika, unaweza kufanyika. 

  
7.2 Taratibu za 
ukaguzi  
 

7.2.1 Ukaguzi wa kwanza 
Mkaguzi atamuuliza mkulima wa mbegu juu ya historia ya shamba lililolimwa ili kujiridhisha kama 
mahitaji ya ardhi yamezingatiwa.  Pia mkaguzi ataomba kuonyeshwa lebo ambayo iliambatishwa na 
fungu la mbegu iliyopandwa, kama vigezo hivyo viwili vitakuwa vimezingatiwa ukaguzi uendelee, 
lakini ikiwa kigezo kimojawapo au vyote havijazingatiwa shamba linakataliwa. Mkaguzi ataendelea 
na ukaguzi, kuzunguka shamba lote kujiridhisha na utenganishaji wa shamba pamoja na ukubwa wa 
eneo, kama utenganishaji uko sawa ataendelea na ukaguzi wa uhalisi wa aina ya mbegu, batobato, 
mchirizi kahawia pamoja na tanabui. 

  
 7.2.1.1 Tathmini ya batobato, uhalisi wa aina ya mbegu na tanabui  

Mkaguzi atachukua mimea 40 kinasibu katika kila moja ya sehemu 5 tofauti ambayo itafanyiwa 
tathmini ya kuwapo kwa ugonjwa wa batobato na mchirizi kahawia pamoja na kuangalia uhalisi wa 
aina ya mbegu.  

 Kwa dalili za michirizi kahawia kwenye mizizi, mkaguzi anatakiwa kung’oa kila mmea wa kumi 
kwa ajili ya kuchunguza rangi ya michirizi kahawia. Jumla ya mimea 20 itang’olewa kwa hekta ili 
kuchunguza mizizi iliyoathirika na michirizi kahawia. 

 Baada ya ukaguzi, mkaguzi atakokotoa asilimia ya uhalisi wa aina ya mbegu, asilimia ya 
maambukizi ya magonjwa ya batobato, tanabui na michirizi kahawia. Shamba pekee la mbegu za 
mihogo lililokidhi vigezo vya chini vya mbegu za muhogo litakubaliwa kwa matumizi ya uzalishaji 
wa mbegu.  Mashamba ambayo hayajakidhi viwango vya chini yatakataliwa. Mkaguzi atajaza nakala 
tatu za ripoti ya ukaguzi, nakala moja ataiacha kwa mwombaji na nakala nyingine itatumwa kwa 
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Taasisi ya Kuthibiti Ubora wa Mbegu. Iwapo shamba litakataliwa sababu za kukataliwa zielezwe 
kwa mkulima wa mbegu. 

  
  7.2.2 Ukaguzi wa mwisho wa shamba  

Shughuli zote za ukaguzi zilizofanywa kwenye ukaguzi wa kwanza zitafanyika pia kwenye ukaguzi 
wa mwisho isipokuwa mahitaji ya ardhi na uthibitisho wa chanzo cha mbegu ambacho awali 
kilihakikiwa. 

  
 

                                     
 
 
 
 
 
 

                                  SEHEMU YA XXI 
Unatumika kwa: 
  
 VIAZI MVIRINGO 

Solanum tuberosum L. 
  
1. Vifaa Mkulima wa UMBEGU atatakiwa kuwa na vifaa vinavyofaa kuvunia, kusafisha, kuhifadhi na 

kufungasha. 
  
2. Mahitaji ya ardhi Zao la mbegu ya viazi mviringo haitapandwa kwenye ardhi ambayo misimu mitatu iliyopita ililimwa 

viazi mviringo na ardhi hiyo isiwe na ugonjwa wa bakteria mnyauko angalau misimu mitatu 
iliyopita. Eneo linatakiwa lisiwe na wadudu na magonjwa ambayo yanaweza kuambukiza zao la 
mbegu la viazi mviringo. 

  
3. Viwango vya 
shamba 

 

  
3.1 Utenganishaji Zao la mbegu litatenganishwa kutoka kwenye aina nyingine za mazao ya viazi mviringo zenye tabia 

zinazofanana kwa umbali wa mita tatu kuzuia mchanganyiko, au kwa kuweka vizuizi kama mtaro, 
uzio na ukuta. Eneo la kuzalisha angalau liwe mita tano kutoka kwenye mashamba mengine ya viazi 
mviringo. 

  

3.2 Uhalisi wa aina 
ya mbegu 

Kiwango kisichopungua 98% ya mimea ya viazi mviringo ni lazima kiendane na tabia ya aina ya 
mbegu husika 

  
3.3 Magugu Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magugu kiasi kwamba ukuaji wa magugu utazuia 

ukaguzi halali wa zao la mbegu 
  
4. Magonjwa 
yanayoenezwa na 
mbegu 

Shamba la mbegu lazima liwe ndani ya viwango kwa magonjwa yafuatayo yanayoenezwa na mbegu: 
(a) Bakteria mnyauko      0% 

 (b) Uozo mviringo      0% 
 (c) Shina jeusi      0% 
 (d) Potato tuber spindle     0% 
 (e) Minyoo fundo     0% 
 (f) Mycoplasma (kiwango cha juu) mimea   1:1000 
 (g) Dalili za virusi     13:1000 
 (h) Virusi vya jani kujikunja (kiwango cha juu) mimea 3:1000 
 (i) Spindle mottle virus (kiwango cha juu) mimea  15:1000 
 (j) Mnyauko fusari (kiwango cha juu) mimea   3:1000 
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 (k) Mnyauko wima (Kiwango cha juu) mimea   4:1000 
  
5. Magonjwa 
mengine 

Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa mengine kiasi kwamba kushamiri 
kwa ugonjwa kutazuia tathmini halali ya tabia ya aina ya mbegu 

  
6. Wadudu 
waharibifu 

Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na wadudu waharibifu. 

  
7. Ukaguzi wa 
shamba 
 

 

7.1 Idadi na muda Shamba la mbegu litakaguliwa angalau mara mbili, ukaguzi wa kwanza utafanyika wakati wa 
kuchanua na ukaguzi wa pili utafanyika wakati wa kukomaa. Ukaguzi wa ziada kama utahitajika, 
unaweza kufanyika iwapo tatizo mahsusi limebainika. 
 

  
7.2 Taratibu za 
ukaguzi 

Kabla ya kuingia shambani, mkaguzi atathibitisha kutoka kwa mkulima wa mbegu kuhusu chanzo 
cha mbegu, aina ya mbegu, zao la msimu uliopita na mahali shamba lilipo. 
Mkaguzi atathibitisha kwamba mimea ya viazi mviringo kwa ujumla inaendana na tabia bainifu za 
aina ya mbegu na atachunguza mipaka ya shamba kuthibitisha matakwa ya utenganishaji.  

 Mpangilio unaofaa wa kutembea shambani ni muhimu ili kuhakikisha eneo kubwa linawakilishwa 
kwa ajili ya uchunguzi wa kina shambani. Mafungu ya mimeaa yatachukuliwa kinasibu kuainisha 
maambukizi ya magonjwa na aina ya mchanganyiko wa mbegu kwenye shamba. Kwa muktadha huo 
vifungu vya sampuli katika eneo la mita za mraba 100 vitachunguzwa.  Idadi ya mafungu itategemea 
ukubwa wa eneo la shamba. Kwa shamba la eneo hadi hekta 2 mafungu matano yatatumika, kwa 
kila ongezeko la hekta 2  hadi 5 fungu moja la ziada litahitajika. 

  
8. Viwango baada 
ya mavuno 

Kuweka madaraja, kuhifadhi, kufungasha na usafirishaji wa viazi mviringo utasimamiwa kwa 
umakini kuhakikisha kuwa mbegu zinadumisha ubora wake. Mkaguzi wa mbegu atafanya ukaguzi 
angalau mara mbili kuhakiki ufanisi wa shughuli hizo. Viazi ni lazima vifikie viwango vifuatavyo 
baada ya mavuno. 

  8.1 Viazi halisi (kiwango cha chini)      - 98% 
  8.2 Magonjwa: 
 (a) asilimia ya uozo laini kwa uzito (kiwango cha juu) katika kilo 25  - 2% 
 (b) asilimia ya mnyauko fusari kwa  uzito (Kiwango cha juu) katika kilo 25 - 2% 
 (c) asilimia ya kuvu kwa uzito (Kiwango cha juu) katika kilo 25  - 5% 
  asilimia ya maambukizi kwenye eneo la nje la kiazi  -5% 
 (d) asilimia ya ukurutu mweusi (rhizoctonia) kwa uzito  

(kiwango cha juu) katika kilo 25     
 - 6% 

  asilimia ya maambukizi kwenye eneo la nje la kiazi  -10% 
 (e) asilimia ya uharibifu mkubwa wa kipepeo wa viazi kwa uzito  

(kiwango cha juu) kwenye kilo 25     -5% 
 (f) asilimia ya uharibifu wa nje ya kiazi kwa uzito  

(kiwango cha juu) katika  mfuko wa kilo 25 (kusinyaa, umbile baya,   
maji kupungua sana)       - 5% 

  
  8.3  Mahitaji ya ukubwa wa kiazi: Kati ya kilo 25: 
 (a) Kilo 5 zitapaswa kuwa kati ya milimeta 28-35; 
 (b) Kilo 10 zitapaswa kuwa kati ya milimeta 36-45; na 
 (c) Kilo 10 zitapaswa kuwa kati ya milimeta 46-60. 
  

                                      
 
 

                                   SEHEMU YA XXII 
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Unatumika kwa: 
 VIAZI VITAMU 

Ipomoea batatas spp. 
____________ 

  
1. Vifaa Mkulima wa UMBEGU atatakiwa kuwa na vifaa vinavyofaa kuvunia, kusafisha, kuhifadhi na 

kufungasha. 
  
2. Mahitaji ya ardhi Mbegu ya viazi vitamu haitapandwa kwenye ardhi ambayo ililimwa viazi vitamu msimu uliopita. 

Shamba halitatakiwa kuwa na wadudu na magonjwa yanayoweza kuathiri zao la mbegu ya viazi 
vitamu iliyolimwa. 

  
3. Viwango vya 
shamba 
 
3.1 Utenganishaji 

 
 
 
Zao la UMBEGU litatenganishwa na aina nyingine za mbegu zinazojulikana kuwa ni chanzo safi 
kwa umbali wa mita tatu kuzuia mchanganyiko au kuweka vizuizi kama mtaro, uzio na ukuta. 
Utenganishaji kutoka mazao mengine yenye chanzo kisicho safi ya jamii na aina nyingine za viazi 
vitamu utakuwa angalau mita ishirini kutoka katika zao la UMBEGU. 

  
3.2 Uhalisi wa aina 
ya mbegu 

Kiwango  kisichopungua 98% ni lazima  kiendane  na tabia ya aina ya mbegu husika. 

  
3.3 Magugu Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magugu kiasi kwamba ukuaji wa magugu utazuia 

ukaguzi halali wa zao la mbegu 
  
4. Magonjwa 
 
4.1 Yanayoenezwa 
na virusi 

 
 
Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na dalili zifuatazo za virusi: 

 (a) mabatobato na udumavu 
 (b) kujikunja kwa majani 
 (c) rangi ya zambarau (purpling). 
  
4.2 Magonjwa 
yanayoenezwa na 
mbegu 

Shamba la Mbegu lazima liwe ndani ya viwango kwa magonjwa yanayoenezwa na mbegu kama 
ilivyotajwa na kubainishwa hapo chini:  

(a) Batobato na udumavu      -5% 
 (b) Mkunjo jani        -5% 
 (c) Mengine (purpling, chlorosis, vein clearing)   -10% 
 (d) Baka atenaria       -5% 
 (e) Uozo mweusi (kiwango cha juu)    -0.5% 
 (f) Mnyauko- bakteria (kiwango cha juu)    - 0.5% 
 (g) Ukurutu (kiwango cha juu)      -0.5 % 
 (h) Uozo wa kiazi kwenye udongo - SSR-Pox (kiwango cha juu) -10% 
  
5. Magonjwa 
mengine 

Shamba la mbegu kadiri inavyowezekana lisiwe na magonjwa mengine kiasi kwamba kushamiri 
kwake kutazuia tathmini halali ya tabia za aina ya mbegu husika. 

  
6. Wadudu 
waharibifu 

Shamba la mbegu lazima liwe ndani ya viwango vya uharibifu unaosababishwa na wadudu kama 
ilivyotajwa na kubainishwa hapo chini: 

 (a) Fukusi wa viazi vitamu (Cylaspuncticollis) (kiwango cha juu) -10% 
 (b) Minyoo waya (kiwango cha juu)    -10% 
 (c) Minyoo fundo-root knot nematodes (kiwango cha juu)  -3% 
 (d) Utitiri/ vithiripi (kiwango cha juu)    -5% 
 (e) Viwavi (kiwango cha juu)     -10% 
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 (f) Inzi mafuta & inzi weupe (kiwango cha juu)   - 5% 
  
7. Ukaguzi wa 
shamba 

 

   
7.1 Idadi na Muda 
 
 
 
 

a. Shamba la mbegu linatakiwa likaguliwe angalau mara mbili; ukaguzi wa kwanza lazime ufanyike 
wiki ya sita baada ya kupanda na ukaguzi wa pili ufanyike wiki mbili kabla ya kuvuna. 
b. Ukaguzi wa ziada kama utahitajika, unaweza kufanyika iwapo tatizo mahususi limebainika. 

7.2 Taratibu za 
ukaguzi 

7.2.1 Kabla ya kuingia shambani, mkaguzi atathibitisha yafuatayo kutoka kwa mkulima wa mbegu: 

 (a) mahali shamba la mbegu lilipo; 
 (b) aina ya mbegu itakayokaguliwa; 
 (c) chanzo cha mbegu; na 
 (d) historia ya mazao yaliyotangulia kupandwa kwenye shamba. 
  
 7.2.2 Mkaguzi atathibitisha kwamba mimea ya viazi vitamu kwa ujumla inaendana na tabia bainifu 

za aina ya mbegu na atachunguza mipaka ya shamba kuthibitisha matakwa ya utenganishaji. 
 7.2.3 Mkaguzi atafanya ukaguzi kikamilifu ili kukadiria idadi ya aina ya mimea isiyo halisi, magugu 

na hali ya magonjwa. 
 7.2.4  Kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi kikamilifu, mkaguzi atachunguza:  

 
Katika vitalu vya kawaida: 
 

 i. Atabainisha idadi ya vitalu vya kawaida (mita 1.2 x mita 6) kwa aina ya mbegu 
inayotathminiwa. Kwa kila vitalu 10 atachaguza vitalu 3 kinasibu. 

 ii. Utaratibu ufuatao utafanyika kwa kila vitalu 3 vilivyochaguliwa kwa kila aina ya mbegu: 
 a. kila kitalu kinapaswa kuwa na mistari 5, bila kuhusisha mistari miwili  ya nje, katika mistari 

mitatu ya ndani, mstari mmoja wa katikati hautahusishwa, tathmini itafanyika kwenye 
mistari miwili tu. 

 b. Kokotoa idadi ya mimea kwa kila mstari.  
 

 

Katika vitalu visivyo vya kawaida 

Eneo la kitalu kwa kila aina ya mbegu litapimwa. Kwa kila mita 100 kwa kila aina ya mbegu chagua 
sampuli 3 kwa vipimo vya mita 0.4 x mita1.5. Anza katikati ya kitalu cha mkulima kama sampuli 
ya kwanza. Weka alama kuzunguka eneo la mita 0.4 x mita 1.5 kwa kutumia mambo na kamba. 
Chagua uelekeo kinasibu na hesabu hatua 3 na weka alama nje ya eneo la pili katika uelekeo uleule. 
Rudia sampuli ya tatu. Eneo lililowekewa alama litakuwa sawa na mistari 2 iliyochaguliwa kwenye 
vitalu vya kawaida kutoka katika vitalu 3. Hesabu mimea yote kwenye eneo lililowekwa alama. 

  iii) Baada ya uchunguzi wa magonjwa na wadudu kukokotolewa katika mistari 2 
iliyochaguliwa katika kila vitalu 3 vilivyochaguliwa, asilimia za mimea iliyoathirika itakokotolewa 
kama ifuatavyo: 

 Namba ya kugawanyia ni jumla ya idadi ya sampuli ambapo idadi ya mimea kwenye mistari 6 
iliyochaguliwa kutoka kwenye vitalu 3 vilivyochaguliwa (au maeneo 3 yaliyowekewa alama ya  
mambo kwenye vitalu visivyo vya kawaida). Jumla ya idadi ya mimea iliyoathiriwa kwa kila 
parameta itagawanywa kwa namba ya kugawanyia na kuzidishwa kwa 100 kupata asilimia. 

  iv) Baada ya ukaguzi, mkaguzi atakamilisha ripoti ya ukaguzi na kutoa uamuzi wa ama 
kulikubali au kulikataa shamba au kupendekeza hatua zaidi za marekebisho kabla ya kufanya uamuzi 
wa mwisho. 
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___________ 
JEDWALI LA TATU 

___________ 
TOZO ZA HUDUMA 

___________ 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 12) 

 
AINA YA TOZO KIASI (TZS) 
  
A: Tozo ya ukaguzi  
Ukaguzi wa shamba kwa ekari 30,000 
  
B. Tozo za upimaji uotaji, uhalisi na unyevu wa mbegu na upimaji wa 
marudio wa uotaji: 

 

kilogramu moja (mazao ya shamba/nafaka) 50 
gramu 100 (mazao ya mbogamboga) 100 
  
C: Upimaji wa afya ya mbegu na upimaji wa marudio (hiari):  
tozo kwa sampuli ya mbegu 10,000 
tozo ya upimaji wa marudio 5,000 
  
D: Tozo ya mafunzo kwa mtu mmoja 50,000 

 
 
 
 
Dodoma,             JAPHET N. HASUNGA 
17 Disemba, 2019        Waziri wa Kilimo 


